Chim sơn ca bị đau mắt, đục thủy tinh thể

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi chich_bong, 19/5/13.

1. chich_bong

chich_bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chào các bác cùng mê sơn ca như e. E có bắt 1 e sơn ca mộc nuôi được 1 tuần thì thấy khỏe mạnh bình thường bỗng dưng hôm nay thấy e sơn ca tự dưng bị đau mắt. Miêu tả bệnh : mí mắt sưng đỏ , trong con ngươi thì đục đục như kiểu đục thủy tinh thể và có vết loang hơi trắng đục ở trong mắt như là xước giác mạc. Bác nào cũng gặp trường hợp giống e thì cho e cách chữa e chim sơn ca của e với. Em cảm ơn a!

2. quynh_lam

quynh_lam New Member

Thích đã nhận:
    32
    Bạn cứ tra thuốc nhỏ mắt cho người khoảng một tuần là khỏi, loại 0,1̀ phần trăm ý. mình chửa vài con rồi, lúc đầu mình cũng thấy nguy hiểm

3. ngohuudan_sonca

ngohuudan_sonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    ác, mình bị mấy con rồi, dùng cả thuốc nhỏ mắt 0,1, tetraxylin, mỡ bôi mắt, nhưng con nào bệnh cũng càng ngày càng nặng rồi chết, kể cả chim con nuôi lên không bay loạn xạ mà cũng bị nữa,
    không biết bác nào có ý kiến giúp giùm bạn trên đi,
    trước tiên bạn cứ phủ áo lồng lại cho chim khỏi nhảy, rồi nhỏ măt 0,1%, bồi bổ cho nó đã,
    mà có điều là không biết làm cách nào cho con chim khỏi lấy chân gãi vào chỗ đau nhỉ,do chỗ đó ngứa nên nó cứ gãi, mà gãi thì bệnh ngày càng nặng thêm chứ chả bơt gì, mình cũng đã nghỉ rất nhìu cách rồi, không lẽ phải buộc chân con chim lại hay sao nữa, chứ nó cứ gãi hoài thôi,
    mong bác nào giúp dùm kẻo con chim nó tèo bây giờ, nuôi chim ghét nhất là bị chết đó, tội nó vô cùng,......