Chim sơn ca tự nhiên chết không lý giải được nhờ các bác tư vấn

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi khongbietgi, 22/7/15.

1. khongbietgi

khongbietgi Member

Thích đã nhận:
    1
    Tôi hiện đang nuôi 6 con sơn ca cũng được 3, 4 năm rồi nhưng không biết tại sao trong khoảng 2 tuần nay giàn chim nhà mình bị chết mất 4 con cùng một hiện tượng như sau:

- Chim bị chết trong lồng chảy máu ở phần cổ, phần mình chim.
    - Không có hiện tượng do chuột cắn vì mình treo lơ lửng ngoài ban công trên tầng 4, không có phân chuột cũng như vết cắn lồng, không bị rụng nhiều lông trong lồng do chuột vào lồng nếu có ( chim được nuôi ở các lồng khác nhau).
    - Chim chết không vì thiếu thức ăn cũng như nước uống. Tình trạng của chim trước khi chết hoàn toàn bình thường.

Do bị chết mất 4 con SC mà chưa rõ nguyên nhân nên lên đây nhờ các bác tư vấn hay đưa ra giả thiết giúp tôi nhé ( Chim nhà mình treo một chỗ không nhấc ra nhấc vào).
    Mong nhận được các tư vấn của các bác.

khainguyentan thích bài này.
  2. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Nhiều phần trăm dính chim săn mồi rồi, chim chàng làng, chim bách thanh rồi bác ạ. Bọn này thường chén khuyên vs chào mào nó vẫn chén. Chim nuôi trong lồng nó ko lôi được ra ngoài nên hay bị mất đầu hix nhìn thương lắm. Bác kiểm tra xem có con nào quanh nhà ko chứ nó quen rồi bác đi cả giàn đấy ạ

Hoanganhqy and khongbietgi like this.
  3. khongbietgi

khongbietgi Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bác tienvuong, tôi cũng đang có cùng suy nghĩ như vậy vì nếu là chuột thì kể cả chuột nhắt nếu đã vào trong lồng nó cũng cắn nan lồng.

4. Hoanganhqy

Hoanganhqy Active Member

Thích đã nhận:
    5
    E thì thấy mấy cụ chơi sơn ca lâu rồi kể lại là có 2 loại chim hay hại sơn ca nhất đó là chim cắt và 1 loại rơi nhỏ chuyên hút máu(loại rơi này ng rất mỏng chui qua nan lồng rồi ôm cánh vào mình chim sau đó cắn cổ và hút máu)