Chim sơn ca

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi ngocdung, 28/1/08.

1. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em mới nuôi sơn ca không có kinh nghiệm nên muốn hỏi bác nào biết chỉ giùm em? Em ở thanh hóa thời tiết mùa này lạnh không biết sơn ca có phải trùm áo lồng lại không? em định phủ áo cho nó đỡ lạnh nhưng không biết là có việc gì không , em thấy nó nằm bẹp xuống cát ấy? em xin cám ơn

2. Squallthukhoa

Squallthukhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Nuôi sơn ca thì cần 1 loại lồng riêng,khác với các loại khác.Lồng này cao,có 1 cái đế ở giưã,xung quanh là cát.Khi hót,sơn ca sẽ nhảy lên cái đế này hót.Những con hay nhất sẽ o đứng hót mà bay vọt lên cao,thả mình từ từ xuống mà hót.Nuôi loại này dễ lắm.Nó tắm cát nhưng lâu lâu cũng nên nhúng nước nó 1 lần.Cho ăn cào cào,sâu,bột của than cũng dc.Tập cho nó đứng trên chân hót:rắc cát lên cái đế,bỏ cào cào lên.Chim đói sẽ nhảy lên ăn.Từ từ bỏ ít cát lại,nó quen rồi thì khỏi bỏ cào cào luôn.Còn chim mà thăng lên hót thì hên xui thôi,1000 con may ra dc 1.Cũng dễ mà phải o(nói vậy thôi chứ o dễ đâu,thử đi,trầy vi tróc vẩy đó).Quan trọng là lo cho sức khỏe của chim.Sơn ca rất yếu,trúng gió là chết liền.So với than hay lửa thì cần phải thận trọng hơn.Ráng nuôi rồi post hình cho anh em coi.

3. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn ban! Chim sơn ca của mình nó vẫn thường nhảy lên để nấm hót nhưng mà còn hơi sợ người , còn thăng lên thì mình chỉ thấy nó bay lên cao thôi rồi hạ xuống nhưng chưa thấy nó hạ xuống nấm để hót vì mình mới nuôi được 2 tháng nay thôi, mình muốn hỏi là trời rét như thế này có phải phủ áo lồng lại không và móng chân sau của nó dài có phải cắt tỉa bớt không bạn? có gì bạn gửi tin cho mình nhé? cám ơn bạn đã quan tâm đến bài viết của mình
    Thân chào!

4. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Bạn ở tận TH thì có rét đâu mà phải chống rét cho nó ,cứ cho ăn tốt là được,không cần phủ áo lồng đâu.Khi nào móng dài khoảng 4cm(3 năm lồng trở lên) thì hãy căt tỉa còn dài khoảng 2,5cm là vừa.Cẩn thận đừng cắt ngắn quá chảy máu đấy

5. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Tối ngủ trùm áo lồng đem vô nhà cho chắc bạn ah, Tối trời lạnh, lại hay có gió, lỡ em no trúng gió chết thì phí của zời, hơn nữa trong nhà vẫn ấm hơn bên ngoài, chúc em SC của bác sống và hót khoẻ

6. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
  7. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    [​IMG][​IMG]mình gưi ảnh lồng và chim bạn xem lồng như vậy có thích hợp không và con chim này trông nó có được không bạn

8. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
  9. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
  10. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    thật sự để nghe lý thuyết khi mà chưa biết chút gì về laòi này thì em vẫn tậm tịt.giá như đc đi học một bro nào nuôi ở ngoài thì sẽ nhanh và chính xác hơn.còn có cái àm so sánh.:)

11. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các ban cho minh hỏi son ca minh nuôi hai con để gần nhau co việc gi không , nó có ky nhau như họa mi không bạn và nó có hot voi nhau không minh nuoi hai con một con nuôi được 7 năm rồi con mot con minh mới nuôi được 2 tháng nay, mình không giám treo cho hai con ở gần nhau sợ nó đè nhau làm cho nó không hót, nhà minh hơi chặt không có chỗ treo nên mình hỏi có bạn nào biết thì cho mình biết với. treo gần nhau có được không?
    Mình cảm ơn

12. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Lồng vậy là quá chuẩn rồi, không biết chim chơi thế nào, chắc chưa quen với camera nên nhìn không được phong độ lắm, bác thử chụp tấm hình chim đang hót hoặc đang lên nấm cho anh em thưởng thức với

13. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chào bạn ! mua nay rét nên chim không hót mấy thi thoảng nó mới lên thôi , mình chup hình bằng điện thoại nên không được đẹp và chim mình no sợ camera còn hình này nó đang hót mình chup từ xa room lại nên hình hơi mờ bạn thông cảm . mình muốn hỏi bạn mình treo hai con chim nay lai gần nhau co được không bạn , có gì bạn tham khảo và chỉ cho mình biết nhé?
    Thân![​IMG]

14. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Sơn ca hay bất cứ chim hót nào đều không nên treo gần nhau vì khi hót sổng là chim muốn thông báo(đồng thời cũng có ý cảnh cáo) những con đực cùng loài là "Tôi đang ở đây,đang sở hữu khu vực này,v.v.) con đực nào phớt lờ mà cứ đến là xảy ra chiến tranh ngay,cho nên nếu bạn treo gần nhau thường xuyên ,con này cứ hót con kia lại không tránh đi(vì muốn cũng không được),dần dần nó sẽ hót ít dần rồi không hót nữa vì thấy tiếng hót của mình không có tác dụng gì cả,chấp nhận cuộc sống chung đụng như gà như vịt vậy.Còn nhà chật thì phải chịu khó thôi ,hôm nay con này treo bên ngoài,ngày mai lại đến lượt con kia ,tối đến một con phủ áo lồng một con không ,mai lại ngược lại.

15. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    chào bạn, Sc bạn chỉ cần treo cách nhau 1m là ok thôi, Sc non treo gần SC già để cho nó học tiếng thế là tốt rùi, ko có vấn đề gì đâu.

16. NGUYENTAM17

NGUYENTAM17 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    nếu là chim mới về thì nên treo xa còn chim đã nuôi 1 mùa với nhau thì vô tư đi nhà tôi nuôi hơn chục con treo chỉ cách nhau 30 phân vẫn hót tít mù

17. khuyen87

khuyen87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Mình nuôi 02 Sơn ca,đúng như các bạn nói nuôi SC phải KIÊNTRI sau 1 năm không nghe1 tiếng hót nào ,thậm chí cũng ít nhìn thấy chúng nữa .Bỗng nhiên ngày hôm qua và hôm nay trời hửng nắng Không những râm ran suốt mà còn thay nhau bay lên,xuống .Thật là bõ công chăm sóc và chờ đợi chơi thế mới thấy cái thú có phải ko các bạn.

18. hoahau

hoahau New Member

Thích đã nhận:
    0
    sơn ca để gần nhau vẫn hót không sao đâu ở nhà tôi có 2 chú treo cách nhau 2m xem ra chúng càng hót mạnh

19. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Đúng rồi, sơn ca o như họa mi, bạn có thể treo 2 lồng gần nhau hoặc 3-4 lồng gần nhau cũng được. Nếu tất cả sơn ca nhà bạn đều căng thì chúng sẽ đồng loạt hót, o con nào đè con nào cả. Tôi đã nuôi sơn ca 16 năm nay rồi, trước kia nuôi ít nên cứ tối đến là trùm áo lồng kín, sáng mới bỏ áo lồng ra, con chim không bị muỗi đốt nên lúc nào cũng căng, đang thay lông cũng hót nhưng hót ít hơn thôi, còn khi thay lông xong rồi thì không lúc nào không thấy tiếng của nó. Con mới học con cũ một thời gian sau 2 con hót giọng giống nhau y chang.

20. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn các bạn! Chào anh Dinh Tran Huu em cũng mới chơi sc được gần 10 năm nay thôi
    cho nên cũng không có nhiều kinh nghiệm lắm mong anh có kinh nghiệm chỉ bảo cho em? em nuôi 1 em sc được khoảng 7 năm cho đến nay em lại mua thêm 2 chú sc mới , lúc mới mua về thì chúng vẫn hót bình thường nhưng chỉ được một thời gian ngắn 2 chú sc ấy tịt luôn không mở mồm nữa , em treo 2 sc ấy cũng xa con cũ nhưng vẫn không biết tại sao 2 em nay vẫn như hến ấy, hiện tại bây giờ con cũ nó rất căng hót cả ngày nhưng 2 con kia vẫn không động tĩnh gì ? không biết là tại sao vậy anh? mong anh chỉ giúp. Em cảm ơn anh
    Chào anh!