Chim suy, ốm yếu nên cho ăn gì mau hồi phục

Thảo luận trong 'Khoa dinh dưỡng cho cu gáy' bắt đầu bởi me_cu_gay, 24/2/14.

1. me_cu_gay

me_cu_gay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    586
    Chào các cu thủ,
    Em không biết những chú chim suy, ta nên cho ăn những gì để mau chúng phục hồi và mập mạp lên tí.
    Mong các cu thủ chia sẽ.

Em có tìm trên diễn đàn rồi mà vẫn không thấy. Nếu có các anh em chia sẽ cho link em với. cảm ơn!
    Thân chào.

2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hi hi ăn dc ngủ dc em nó sẽ mập nhanh...có con rất kỵ tối cho vào chổ kín nó cứ ngủ k màng ăn uống, có con ra ngoài sáng quá cứ loanh hoanh bay nhảy tung tăng đến ị lỏng nhưng vẫn ăn vẫn khỏe như trâu...chúc bác có chế độ đặc biệt với mỗi con...em có vài lời cho bác trước tiên ra tẩy ruột sán giun nhẹ nhẹ( tổ mối, phân trùng đất, than tro, cát sạn)...rùi ta cho ăn lúa bông rùi cho ăn kê mè bắp dặm dặm rùi cho wen ta cứ cho ăn hết ga...chim đi phân to dài như phân con rắn mối chim lúc này đã dc cho là mạnh kêu chỉ có rung rinh mái nhà kaka

Last edited: 24/2/14
  3. me_cu_gay

Thích đã nhận:
    586
    Cảm ơn bác Phi. Bác Phi cho em hỏi là Than tro là bột than củi phải không bác. Hay than củi đã cháy còn lại tro bác nhỉ.

4. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    than tro gốc rạ gốc sậy, k có bác lấy gạch mục của mấy căn nhà cũ bóp ra bở rệu...chúc em cu của bác khỏe như trâu kaka

5. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Cụ cho em nó ăn thử mỗi tuần một cóng cám con cò loại cho gà mới nở (28A hay B) gì đó xem sao? Thành phần dinh dưỡng có ghi đủ trong đó rồi hihi...!

6. chaomaogl

chaomaogl New Member

Thích đã nhận:
    13
    cứ bỏ đủ thứ vào, lúa, bắp, mè, đậu phộng, đậu xanh, kê để ý nó thích ăn những loại nào thì sau này cho ăn đúng sở thích là ok, phơi nắng, hạ thổ cho ăn khoáng chim sẽ khỏe nhanh thôi.

7. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    thanks bác nhiều...lời bác như thay lời cu nói hihi

8. thanhhienbd

thanhhienbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,960
    Nói về vấn đề chim suy thì có rất nhiều nguyên nhân tác động đến sức khỏe và sự tiêu hóa của con chim bác à,vd như chim bị giun,sán,đau mắt,đi ỉa vvv,,vv trước hết thì ta phải tìm hiểu cho rõ nguyên nhân nào là chính trước đã sau đó mới tìm cách chữa trị cho con chim xong rồi hãy bồi bổ thức ăn và dinh dưỡng cho nó phù hợp từng bước 1 thì sẽ mang lại hiệu quả cao còn nếu k xem xét kỹ thì bao nhiêu công sức sẽ trở thành cát bụi bác à,có vài lời trao đổi cùng bác và ae

9. me_cu_gay

Thích đã nhận:
    586
    Cảm ơn bác thanhhienbd có lời chia sẽ.
    Bác thanhienbd có thể mô tả chi tiết một con chim bi giun, sán thì biểu hiện nó như thế nào không? để em cũng như người mới chơi hiểu thêm và thực hiện cứu chữa kịp thời.
    Ngoài ra những chú bị giun sán như vậy thì cách thức trị và phục hồi nó ra sao?
    Mong bác chia sẽ cùng anh em với.
    Thanks.

10. thanhhienbd

thanhhienbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,960
    Chào bác theo như sự hiểu biết của mình thì các triệu chứng của chim bị giun là chim hay đứng rụt cổ,lông xù,hay gáp gió và điều nữa là chim đi phân k khô có mùi hôi chim có thể trạng gầy và lông k óng mượt vì thế hàng năm ta nên xổ giun cho chim 2 lần mỗi lần cách nhau 6 tháng,có nhiều cách để xổ giun cho chim có người thì dùng 1/4 hạt cau khô đập dập ngâm với 1 ly nước (loại ly uống nước trà) ngâm 1/4 hạt cau trong ly nước sôi để chừng 10p sau đó gạn hết nước đi và gâm lại lần 2 và dùng cho chim uống trong vòng 1,5 ngày sau đó đổ hết đi và rửa sạch cóng nước và đổ nước bình thường cho chim uống còn không thì ta dùng thuốc xổ giun của người hoặc của gia súc gia cầm và liều lượng thì ta cân đối với trọng lượng của chim mà các nhà sx thuốc đã ghi hướng dẫn trên nhãn bì của từng loại,chúc bác thành công