chim tắm

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi embuonemkhoc, 4/10/08.

1. embuonemkhoc

embuonemkhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác cho em hỏi em tắm cho chim bằng cách bắt con chim ra lồng tắm xong xì thẳng nước vào người nó thì có làm sao ko .nhân tiên cho hỏi lửa mà các bác hay gọi là gì .Các bác sử dung ngôn ngữ chuyên môn quá em ko hiểu

2. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    HI HI! Những hôm bận mình cũng tuyền làm thế nhưng chẳng sao cả (mình làm đươc 2 năm rồi) nhưng ko biết sau này thì có bị làm sao ko thì chửa rõ. Chỉ bị mỗi tội nhiều khi tắm thế k chưa tắm chưa đủ nên khi quay trở lại lồng thường tắm cong. Nếu có thời gian nên cho chim tắm bằng bát chim sẽ ko bị tắm cóng.
    Lửa ý à: mình cũng ko rõ lắm chỉ nghĩ là chim bắt đầu xung hót nhiều, còn chim ko có lửa chắc chỉ lúc nào thay lông. Không biết mình hiểu thế đúng hay sai nhờ anh em trên diễn đàn trợ giúp.

3. BeBeNK

BeBeNK Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Em nghĩ bắt ra cũng ko sao nhưng mỗi lần bắt ra bắt vào sợ làm rụng lông chim thôi

4. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    có lửa là thới kỳ con chim của bạn nó xung nhất,thế thôi, còn tắm phun bình vào chả sao đâu chỉ là có chim mộc thì nó nhảy loạn lên thôi, những nguời bận thì làm gì có thời gian cho chim nó tắm tự nhiên được , đơn giản thế thôi

5. bird82

bird82 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    tắm như thế chim tăm không sạch đâu bạn ah, còn lủa chim mà bạn nói là từ chỉ chuyên môn tình trạng chung về sức khỏe, khả năng hót,... vhim căng lửa thì mới hót nhiều, con chim vào thời gian thay lông mất lủa nên cũng chẳng hót luôn, loại chimnaof trong năm cũng có một thời gian mất lửa

6. vitpro

vitpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    bạn làm thế thì chim hoảng làm sao mà líu đc nữa kiếm cái lồng tắm cho 1 con chim đã biết tắm cùng 1 đến 2 lần e nó sẽ tự tắm thôi

7. huyhuy_ktm

huyhuy_ktm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Theo như mình học hỏi từ diễn đàn thì bạn cho 1 bát nước vào lồng tắm,trước khi tắm nước thì cho tắm nắng trước,mình ko phải bắt cứ đuổi dần dần nó sẽ sang(cần kiên nhẫn chút).nhưng tốt nhất mình nuôi vài con thì sẽ có con dạn hơn tìm sang tắm ,sau đó những con còn lại sẽ bắt trước.mình đã làm và thành công!

8. bluebird

bluebird Member

Thích đã nhận:
    0
    bác mà bắt chim tắm kiểu ấy thì mỗi lần tắm nó hết hồn, với lại bắt không khéo là đi luôn bộ lông của em nó, xót lắm

9. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    cách tốt nhất để tắm cho chim đấy là để nó tự tắm , nếu cơ thể chim khỏe . kiểu gì nó cũng tắm nên bạn đừng bắt nó ra rồi xì nước vào thế tội nó lắm. Nếu nhà bạn có nhiều chim mộc hãy cho nó vào lồng tập thể và để khay nước vào , chỉ cần 1 con tắm là cả đàn cùng tắm , đến khi bạn tách lồng ra rồi vẫn nên dùng cái khay nước đấy vì chim đã quen với cái khay nó không cảm thấy sợ nữa . Nên tắm cho chim xong rồi mới phơi nắng đừng làm ngược lại vì chim dễ bị sốc nhiệt nhẹ thì cảm nặng thì khàn tiếng . "Nuôi cá dưỡng tâm , nuôi chim dưỡng tính " mà đặc biệt nếu không đủ kiên nhẫn thì chắc chắn bạn không chơi được khuyên đâu....

10. khuyen

khuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    161
    chim của em thuộc rồi nuôi đến 2-3 năm tuổi lồng rồi vẫn cho tắm tập thể
    tắm tập thể cho nó nhanh tiện mình còn công việc chứ tắm từng con có mà hầu chúng nó hết ngày à
    còn làm ăn lấy xiền nuôi con chim dính trên người nữa chứ
    he he he :laughing::laughing::laughing:
    thân

11. Thantien

Thantien Member

Thích đã nhận:
    1
    Tắm chim như bạn thì chim nó sẽ sợ có con không dám hót nữa.... Lửa để nướng chim đó mà, cứ cho con chim vào lửa là hót ngay hót hay nữa chứ lại có cả mùi thơm. Hót ở đây không phải chim hót mà là người ăn thịt chim sướng quá hát :D he he he

12. khuyên090

khuyên090 Member

Thích đã nhận:
    8
    chim tắm đơn giản..lắm

bạn cho một em vào lông tắm trươc để nơi yên tĩnh đảm bảo vài phút là cu cậu tắm ùm ùm như vịt ,gặp phải e nào lười tắm để lồng của em đó cạnh lồng tắm của em biết tắm rồi một lúc xem nhau tắm đảm bảo là nó ko chịu đc xục lồng đòi tắm đến đây thì đuổi nó vào lồng cùng em kia là oki:D