Chim Thay Lông Đột Ngột

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi xiipzack, 14/11/07.

1. xiipzack

xiipzack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Tôi có 1 chú chim năm nay đã được 2 năm tuổi lồng . Đã thay lông song được gần 2 tháng . Nhưng cách đây gần 2 tuần ở chỗ tôi có 1 đợt không khí lạnh đầu mùa đã ảnh hưởng đến chú chim của tôi làm nó bị xù lông . Tôi đọc trên Ddan có cách cho chim ăn mật ong bằng cách quẹt mật ong vào cầu . Tôi đã làm theo cách đó . Nhưng chú k của tôi cứ quẹt mỏ và lông vào cầu song mật ong làm dính hết vào lông . Tôi cho tắm và kể từ hôm đó chú k lông cứ vo tròn . đến hôm qua thì bắt đầu nó thay lông nhưng thay lông 1 cách đáng kể 1 ngày thay hết 1 bên cánh . Các bá có cách nào chăm sóc cho chú k sau khi thay đỡ bị suy ko? mong các bác chỉ giúp:D :D

2. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    đúng là cái gì cần học thì học, cái gì không cần thì đừng có mà làm theo nguời ta mật dính vào lông rất bẩn và nóng.nó lamg cho hổng lông thì bảo sao con chim nó không thay lông chứ cho ăn chuối 2 ngày 1 lần 1 lần = 1 đốt ngón tay út là đủ hoặc cho ít nho ta cho tí chất vitamin chắc 1 thời gian là nó mọc lại nhanh thôi chim thế thì bảo sao không xù bỏ mật đi.cho ăn thêm hoa quả có đuờng là ok rồi

3. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    quên chịu khó có nắng là cho nó tắm với cả cho nó phơi nắng nhé chim nhà mình hay phơi nắng lên thấy con nào đi ỉa cugnx khô cong ,chim rất khỏe chẳng ốm đau bệnh tật gì

4. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Trời ơi, con khuyên của bác nó bị thiếu chất chứ sao nữa. Cám của bác thiếu chất nên chim ăn vào không khỏe, với lại nếu gió mùa đông bắc thì bác tránh treo chim chỗ có gió lùa trực tiếp. Mùa lạnh bác nên cho chim ăn thêm đạm như sâu, tăng thêm hoa quả thì chim mới khỏe. Ứng dụng việc bôi mật ong là cho vấn đề khác mà bôi vào cánh ai bảo bác bôi vào đầu.
    Nhắc lại, bôi mật ong chỉ ứng dụng trong việc bác quên hoặc lý do nào đó mà bỏ đói nó 2-3 ngày nó yếu quá không ăn nổi cám nữa, lúc đó bác lấy mật ong đặc bôi vào cánh nó, phản xạ của nó là nó lấy mỏ để làm sạch cánh thế là đớp được mật ong, sau đó hồi lại thì sẽ ăn cám và cho đi tắm.

5. xiipzack

xiipzack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    cảm ơn ý kiến cảu các bạn . Tôi cũng rất tiếc vì nó cũng có thể coi 1 trong 4 con k trong nhà tôi ưng ý nhất

6. huy3006

huy3006 Active Member

Thích đã nhận:
    2
    tốt nhất nếu như ranh bạn làm vệ sinh cây cầu dứng của chim,như thế sẽ làm sạch những chất bẩn.còn việc cho mật ong,nếu như xảy ra tình hình xấu thi rất nguy cho chim và khổ cho ban vì mật ong làm cho bụi bẩn dính vào cây cầu va khi chim thường hay quẹt mặt vô cây cầu làm bụi bẩn ảnh hưởng dến mắt của khoen làm cho rơi nhưng phần trắng ở mắt như vậy là bạn phải nuôi chừng 1,5>2 tháng thì khoen mắt mới ra bình thường dc.Lúc thay long chim của bạn có rớt hết long ko vậy?hay còn sót lại rồi nó rớt tiếp dó.chim thay long ban ko nên cho chim phơi nắng nhiều wá làm cho lông chim khi thay xong ko dc đẹp.

7. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    sao lại không phơi nắng nhỉ mình thấy phơi nắng có lợi cho chim. ngày nào cũng phơi nắng luôn từ 6h sáng tầm 7h30 có nắng đến hoen 9h hết chiều lại nắng từ 3h đến hết chiều chim khỏe re lông ôm bóng đẹp

8. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    chẳng hỉu bác lấy kinh nghiệm ở đâu mà bôi mật ong vào cầu nhỉ.nó vừa mất vệ sinh khi chim ăn vì có thể dính phân chim, vừa làm bẩn chim như con của bác, hơn nữa chưa kể bọn kiến nó kéo đến nữa....Theo em như thế là không nên...Phải vậy ko các bác.

9. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    muốn cho chim ăn mật ong thì hòa mật vào nước cho chim uống thôi đơn giản mà vệ sinh nữa..
    Ai lại bôi mật ong vào cầu cho chim ăn, mật vệ sinh quá..