Chim thay lông không đều

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi tiendatqb, 25/7/12.

1. tiendatqb

tiendatqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    372
    Xin chào các ae trên diễn đàn, ko hiểu vì lý do gì mà đến nay mình nuôi 3 đến 4 con mi mà đến mùa thay lông nó chỉ thay được lông cánh và lông đuôi còn lại nhưng chổ khác để ý ko thấy thay, chế độ chăm sóc thì bình thường thậm chí còn tốt hơn lúc chưa thay lông nửa. cám, mồi tuơi, tắm rủa và phơi nắng đều đặn. xin các ae nào biết cách khắc phục chỉ giáo dùm, cảm ơn !

chimbochao thích bài này.
  2. hansonca

hansonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    tiện thể mấy bác cho em hỏi luôn ! con mi nhà em thay lông liên tục ah thức ăn thì không thay đổi mà 1 năm thay chắc phải 4 lần !

3. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    e giống pác này,lông mình k chịu thay @_@ !

4. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    chim khó thay lông..hoặc thay lông không hết có một số nguyên nhân:
    -chim ăn cám nóng..(quá nhiều đạm hoặc có kỳ tử trong cám)
    -thay đổi cám nhiều lần trong một năm..?
    -khi chim thay lông vẫn đem đi dượt ..đánh..?v..v.!
    -theo kinh nghiệm của mình...khi chim có hiện tượng chuẩn bị thay lông..:
    -chuyển nuôi bằng cám ba vì +mồi tươi..!
    -cách 2 ngày cho tắm..nhỏ vài rọt dấm ăn hoặc nước chanh quả vào nước tắm....nhúng ướt áo lồng...che chỉ để hở cửa lồng..!
    -1 tuần mới dọn lồng một lần...để nơi yên tĩnh...thoáng mát..!
    CHÚC BẠN THÀNH CÔNG!!!

5. comnat

comnat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    215
    chim pác thay lông không đều do rất nhìu yếu tố 1nuôi yếu. 2,pác nuôi 3,4 con đấu hót suốt ngày. 3 chim đang rụng lông không nên tắm rửa phơi nắng nhìu. 4 mùa này chưa phải đúng mùa thay lông của họa mi.....pác nghiên cứu kĩ nhé.thân

6. chiencp

chiencp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    549
    bạn thử hạ cám xem, khi tắm thì cho 1 ít dấm vào nước cho chim tắm, phủ áo lồng để nơi yên tĩnh ( ko cho nghe thấy con khác hót thì càng tốt) để chỗ ẩm ẩm như trong nhà tắm thì okie, cho chim tắm 2ngay /1lan , 4 5 hôm hãy dọn vệ sinh lồng. đặc biệt mồi tươi ko thể thiếu nhé..! thân bạn

HOAMI_HAMINO and cuongquephong like this.
  7. tiendatqb

Thích đã nhận:
    372
    cảm ơn ý kiến của các ae, e nghi chắc nguyên nhân ở chổ, hiện ở nhà e nuôi 3 đến 4 trống + 1 mái, về cám thì ko thay đổi so với lúc chưa thay lông, dế ngày 10 con, nhưng cứ buổi sáng e đem phơi nắng và mở hết áo lồnng cho hót đấu thoải mái chừng 1 tiếng đồng hồ thì đem cất (cứ nghỉ nó thích hót thì ko gì phải cấm nó hót đấu cả) với được cái người ko sach nhưng chim khi nào củng phải sặch sẽ gọn gàng hi hi......... nên cứ 2 ngày là cho tắm và vệ sinh lồng sạch sẽ chứ để lâu và trùm áo lồng thì lại sợ mù mắt, còn xách đi đấu thì ko, chắc là phải thay đổi theo một số ý kiến góp ý của ae xem thế nào, xin cảm ơn !
    à công thức cám hiện nay của e như sau:
    1 gói cám ba vì của a Khánh
    200g thịt bò thăn
    100g đậu lạc
    100g đậu xanh
    200g gạo
    200g tôm
    10 quả trúng gà
    tất cả xay nhỏ trộn đều đùn hạt và sấy khô
    kết quả: chim khỏe, lông có độ bóng, phân nhỏ và khá khô đi thành khuôn nhỏ, cthuc này ko thay đổi khi nuôi hay lúc thay đến khi ráo hẳn lông thì chỉ có lông đuôi và cánh thì rụng và thay hết nhưng lông đầu và người thì ko thấy rụng, băn khoăn mải mà ko biết nguyên nhân vì đâu.:(

Last edited: 28/7/12
    HOAMI_HAMINO, chimbochao and comnat like this.
  8. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    - Nhìn chung bạn chơi hót thì kệ nó thôi phức tạp làm gì, nó hót nhiều là ổn rồi, tất nhiên thay lông đc thì phong độ hót của nó cũng khác, nhưng nuôi tới 4con mi hót trong nhà thì cũng khó nhỉ, mùa HM thay lông trong rừng nó cũng ít hót lắm bạn ạ, 1 phần nó tránh bị kẻ thù săn khi nó yếu, 2 nữa nó dồn sức cho mỗi việc thay lớp lông mới bóng láng dẻo dai cho việc chống mưa nắng và bay lượn kiếm mồi đc nhanh nhẹn... chỉ có điều cám bạn làm nhiều chất như cho mi chọi nhỉ????
    - Có bác nuôi con mi 1 năm mà thay lông tới 4 lần thì khiếp thật, nuôi thế thì sao chim hay đc hả bạn, bao nhiêu chất dồn cho mỗi việc thay lông thôi à....?

HOAMI_HAMINO and chimbochao like this.
  9. tiendatqb

Thích đã nhận:
    372
    Cảm ơn sự góp ý của bác, nói thật e củng ko muốn nuôi nhiều đâu, mất thời gian và đau đầu lắm, vì dạo này họa mi ngày càng khan hiếm do đó những con chim hay củng ít cho nên mất cong nuôi một mớ rồi chọn lại 1 đến 2 con chơi thôi, còn cám e làm một lần ăn 1 tháng nên củng chịu khó cho nó có chất chút vì ngir khi thay lông chim cần phải có năng lượng và dinh dưỡng để thay lông nhanh và khỏe mà đâu củng vào đó thôi, cám ít dinh dưởng thì ít tốn kém nhưng chim ăn lại nhiều do đó mau hết và ngược lại ăn sướng thì ăn ít do đó lâu hết cám đở công làm thôi. Xin cảm ơn !

chimbochao thích bài này.