Chim tơ - chim già. Chim hay - chim không hay.

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi PHIOMON, 26/3/12.

1. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    Nhìn con cu thì các bác có thể nói nó là con cu con nuôi từ ổ :sick:- cu chưa có cườm hay cu có vài hột cườmb-(- cu một hai mùa=P~ - cu quá già:laughing: nuôi lên
    + cu ổ chân thường có màu đỏ cam nhạt, vảy mỏng.=;=((
    +cu mới trổ hay mới bặp bẹ gáy thường chân có màu đỏ bầm, hay đỏ đen.:crying::crying:
    +cu vài mùa chân có màu đỏ tím, tím đậm.:x:x
    +cu già thì chân có màu đỏ đèn cầy, đỏ tôm luộc, nhìn là muốn luộc:laughing::laughing:
    *ngoài ra cu tơ có gương mặt rất nai tơ nhìn ngơ ngác mắt trắng giả, cộng với dáng của em nó rất hồn nhiên khi gáy chốc chốc lại mổ thóc mổ kê rùi lại rỉa lông:crying::crying:
    Các bác đã nói nhiều về tướng cu hay, tiếng cu hay từ đó mà suy ra cu hổng hay =))=)), em chỉ nói thêm là con cu hay nhất thiết phải có những yếu tố sau:
    +cu dễ nuôi không bệnh tật, không kén ăn.(năm bệnh hay thay lông vài lần còn gì là mồi nữa)
    +cu không giảy nhất là đêm và khi đi bẩy.(sức đâu mà gáy)
    +con cu ở nhà không nên gáy thúc liên tục.
    thấy hổm rài dđ mình xuống quá em viết cho các bác sung lên mới dc chứ mà chém gió hoài có mà sái bả vai=))=))=))

minh vũ, bin-vt, chophoc and 40 others like this.
  2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hị hị sau khi bít cu tơ cu già thì tuyển chọn để mà chuẩn bị tinh thần đãi thóc vì cu già thì lâu nổi ngược với cu tơ, nhưng nó mà nổi thì chơi rất hay, chim đã có nhiều bản lỉnh...
    -có bác thích bài bản nghĩa là máng lên là gáy gọi khi ra rừng..nghe hơi bổi thì thúc..gù phóng vài sạc...cu bay về thì rước gù mấy hơi nữa...cu bổi mà muốn đi thì gù siết...đã bỏ đi thì thúc kèm dập...cu bổi đi không một lời từ biệt thì gáy gọi tiếp=))=)), còn chung cây thì chỉ có gù và thúc nhưng không thể bằng con có nước gù.
    nên có bác nói là tui thích gù hơn bài bản nghĩa là bài bản của nó chỉ ở nước khá nhưng có nước gù tay đôi khá là hay: bổi hể chung cây thì gù siết, thúc kèm bo nên con nào cự chỉ có chết với nó...
    -để lựa chú cu hay một trong hai loại trên thì tốt nhất là mình tự tay bắt hay đi theo bắt của người tự tay bắt=))=))...bài bản gì mình đi vài lần là bít hết con cu nó hay cỡ nào, nhưng có con ở rừng gáy chẳng là bao nhưng về lại hay bài bản có thể nó còn tơ, hay đang trong giai đoạn suy, tụt lửa v,v.v. Vậy nhìn vào đâu để dễ nhận ra em nó khi mà em nó gáy chưa ưng cái bụng mà bắt xuống thì hỡi ơi nó đó hả, có khi ngược lại gáy như điện mà bắt xuống thì hơi ơi lại nó đó hả=))=))( cái này ít lắm con cu hay là nó thể hiện ra bề ngoài 99% đó)...
    -em sẽ nói con cu có bài bản trước:
    +nhẹm sào: người ta nói đầu tròn cổ thắt, mỏ đinh, mắt đóng hay mỏ ngắn mỏng thì máng lên là gáy ngay(mà cái thứ máng đâu gáy đó như trả bài thì chỉ loại thường, cái con dữ là nó bít vùng đó có cu dữ, nó gáy nghe khác khác khi gáy ở nhà hehe)..theo kinh nghiệm của em thì cái đầu là quan trọng nhất nhìn vào là tròn vo như trái mù u ấy.
    +phóng và rước: nhìn vào con mắt nó lúc ngủ lấy cây đèn cầy lại mà nhìn nếu tròng đen càng nhỏ nhỏ dần..cộng với cườm cao tới ót, lông qui bả vai đóng thật nhặt chi chít, nó đó phóng mà nôn cả ruột khi có hơi bổi, hichic yếu yếu lọt mương như chơi vì nhìn bổi không bít chổ nào mà lại đang lo nhảy bụi núp..có mấy con mồi này thì nó làm mình khổ lắm ạh=))=))
    +thúc kèm dập: cái này ai chơi bài bản mà không mê hehe, nhìn vào...đâu nhỉ... em nhìn tới nhìn lui thì hehe không ít trúng dc bao nhiêu % nhưng cũng hầu mấy bác luôn..đó là lông qui của nó xếp rất nhặt mà lại không đều giống như đang đóng nhặt rất đều thì bổng có một điểm nổi bật rất nhiều lông qui đóng kín chồng chồng, mà bọn kèm dập này lông qui bìa tên nó mới bền(mà hình như lông qui bìa tên thì nó lâu nổi kinh vì nhát vô địch)...còn một điểm nữa em cũng thổ lộ nốt với các bác=))=)) nhìn vào ngực nó thì bông bông như có lông qui ở đó hehe gọi là ức ó...
    +gù cướp gù dập gù dai ọc ọc gù gì mà dữ thế lị=))=)):cườm lọ(nhìn vào đen thăm thẳm như đêm 30 ấy hehe) gù thì cũng tạm thui, cườm vàng nó đó gù bá cháy bù chét mà có ai nói với các bác là lông mã nó màu gì thì gù như ca vọng cổ không hehe gù một dây 30 cái trở lên đấy(cái này em chưa có chắc lắm nên để lại không nói mắc công ăn gạch ẹc), bật mí là cái chỉ mắt cũng liên quan tới cái vụ gù gặt này đó hehe con có gù cướp chỉ nó mỏng te mà nét cực đỉnh...còn gì nữa thì bữa nào em phóng tiếp nhe.
    các bác có kinh nghiệm thì phóng rước thằng cu bổi này với hehe không thì mang tiếng bỏ bối đấy=))=))

minh vũ, bin-vt, Oxam and 52 others like this.
  3. quockhanhkg

quockhanhkg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    355
    bài viết của bác phi hơi khó hiểu quá em đọc mãi không hiểu chắc chưa đạt tới trình độ như bác rùi mong bác chia sẽ với em nha

babeo, Zeero, locphan and 8 others like this.
  4. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Hay quá bác PHIOMON ơi.
    Đọc lần 1 thấy hay; đọc đi, đọc lại thấy càng hay. Mỗi lần đọc lại cảm thấy khác nhau nhưng lại hay hơn lần trước.
    Bác tiếp đi để anh-em chiêm nghiệm một thể luôn.
    Thân,

Zeero, chuongcana, cucuom and 9 others like this.
  5. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Hóng hớt tí :)

+ Nhẹm sào: Con chim chân cao, dài tới ...nách mà có cái đầu tròn vo như trái mù u thì có nhẹm sào không bác PHIOMON ?

+ Phóng và rước, thúc kèm dập: con chim có cấp mình ...ngực lép ba sườn lòi, chân tí xíu,... mà cườm cao tới ót, lông qui bả vai đóng thật nhặt chi chít thì có phóng có rước đấy mà được mấy cái vậy ??? rước xong sa cầu luôn :laughing:

Có những con nhìn quy dày, cườm tới nóc, đầu nhỏ, mắt đóng,... thấy mê nhưng cấp mình không tốt, cấp mình không hình bắp chuối, chân không to... thì cũng có bài bản đấy nhưng ... chỉ nửa đường.

6. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Cám ơn bác vì đọc câu văn thấy sự chân thành trong đó, và đó là kinh nghiệm bác chia sẻ lại cho anh em. Trân trọng cám ơn!

minh vũ, chophoc, chuongcana and 5 others like this.
  7. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    ôi bác proton thật là tàn nhẫn với cu bổi như em chưa gì đã bo dội rùi híhí nghe đã cái lổ tai thật, "mặc kệ cho giò cao tới nách, ba sường lòi tới hán"=))=)) em vẫn vô lùm bắt cu ạh, tiện bác proton nói tới cái vụ bền dai này em cũng phóng nốt(hàng về rùi mà lị=))=))), các bác cứ theo tiêu chí: thấy hay thì hốt thấy dốt thì khuyên=))=))
    +cu bền có hai tướng:
    Một là hình bắp chuối, lúc đầu nói bắp bắp chuối chuối chẳng thể hình dung ra dc giờ em thấy nó thế k bít phải không, nhìn trực diện con cu có cái ngực bành ra như rắn hổ mang và ưởng ra nữa chứ, nhìn ngang thì ngực đầy đặn như ngực con vịt xim..cái quang trọng nữa là phần hậu của nó tóp lại hehe đuôi vót đó bộ hình thế em mới gọi là bắp chuối còn hậu nở tè le thì gọi là tè le=))=)) lưu ý là tóp không phải là lép(kiểu như lông mỏng bó sát), nhất là con cu nhát bác nào lại gần thì khoe hàng ngay nào là lông nách nào là lông đít xòe múa túi bụi(thường hậu nở=>hư lông đuôi cu mà lông đuôi rất quan trọng với cu nhé, nhổ lông đuôi mấy con lì đòn không chịu nổi khi mọc lại là nó lên lửa)=))=))..hình này là chuyên bo nhé
    Hai là hình cây dầu vuông(hình đúc) nhìn con cu nó góc cạnh chắc nịch..vai lồi mà bó sát liền lạc với bộ ngực rambo...cộng với bộ hậu của nó phải to dày nở tè le ra nó mới đã=))=)), hình này là chuyên thúc nhé
    Ngoài ra cái hầu cũng khá là quan trọng nhe càng thòng càng phình càng có hơi hám gáy không cần thở đứt bóng luôn=))=))
    Ý còn cặp cán nữa chứ nó phải mập nhất thiết phải mập ú ù u nếu vuông càng tốt, cặp cán cái gì của nó cũng phải dài phi lý quá he :)mà trừ cái móng nhe hehe, con cu đứng như đứng tấn cái này quang trọng đây có con nhìn chẳng thấy chân đâu cứ như gà ấp ổ gọi là liền đó mà không có lùn àh.
    Phóng tí mà muốn thoát vị bẹn luôn chứ sa cầu gì chứ=))=))

8. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    hehe, hóng hớt 1 tí thôi bác PHIOMON ơi. 1 tí kinh nghiệm hi vọng ... đúng ;)

Tiêu chí chọn chim của proton ngoài nghe đã cái tai: phóng, rước, thúc kèm dập phải kể tới 1 cái quan trọng là cấp mình (mình, chân, ngực, cánh.. ). Cấp mình tốt chơi mới hết ga hết số được. Vụ chơi cu này mà mới chơi 50% ga đã rớt đài thì ... tức. Phải không bác PHIOMON ?
    Quan niệm mỗi người mỗi khác nhưng proton không thích nước sa cầu, nhịp nhịp cái cánh rồi nghe ... cái cạch. Không sướng tí nào

Last edited: 5/4/12
    minh vũ, minhtien, utky and 11 others like this.
  9. MOICAY

MOICAY Member

Thích đã nhận:
    42
    bài này sư phụ bác chỉ hay là của bác hi hi hi hi hi lâu nay đánh giá sai chủ đề về bác, đọc thấy hay hay, có cảm tình, có khí khái, có cơ sở. tiếp tục chia sẻ cùng ae nhé bác ...biết bác vẫn còn dấu nghề. những kinh nghiêm như thế này ae chúng ta ko học, ko đọc, ko hiểu thì học ở đâu.

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:53 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:47 PM ----------

Bài viết của bác Phiomon rất có chiều sâu..bác nên tham khảo rồi sẽ có những nhận xét tích cực.

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:01 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:53 PM ----------

Không biết dạo này bác Phi ô mon đã tuyển được bao nhiêu đệ tử " mồi tương lai" cho mình rồi? việc tuyển đệ tử cũng rất khó, có khi nó sờ sờ trước mắt, có khi nó sâu thẳm tận đáy lòng. có khi nó rộng lớn mênh mang mà ta cứ ngỡ.

minh vũ, Zeero, nhanhotgl and 5 others like this.
  10. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    =))=)) mấy bác nói sao chứ em bít mấy bác nhìn vào bài này thì chỉ coi là bổi thôi..mà cái thằng bổi này cứ gáy te te hoài dập cho nó tịt luôn đi=))=))...đang chờ dc dập đây này...cái gì k dập hả..gáy nữa à=))=))

11. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    -cu gù hay cu nước hậu: cu mà sao có con hoàn thiện dc nếu nước tiền nó có thì y như rằng nước hậu nó dỡ ọc ọc, nước hậu nó hay thì nhắm mắt đoán tiền nó mất mà đúng mới chết chứ..thôi thì mình ráng mà kiếm một cặp song kiếm tiền và hậu hehe mà giờ mấy bác có cái máy gọi cu cũng thế con tiền òi nên con cu mà k có nức hậu thì sao ta..cầm con cu hậu thiếu mà gặp con cu bổi hay thì xin quy hàng chứ sao nữa..đêm về có mà khóc trong mơ chứ chẳng chơi..mới nói mà có bác muốn rùi kìa kaka.
    -gù êm gay gù gắt( gù từ tốn hay gù siết) cái nào cũng có cái lợi hại của nó:
    +em xin đánh giá con gù êm và gù gắt; tùy vào bổi nếu nó là con lỳ đòn tức nó không bao giờ bít nóng thì gù êm chỉ có gãi ngứa nó phải chờ em mái về thui keke nhưng nó lại là lợi hại với những chú cu tơ và đặc biệt là cu mái hihi, vậy còn con cu trận cu bể thì gù gắt là khắc tinh của nó rùi phải hông ta.(nên anh nào có chú gù gắt thì đừng mong nhậu thịt cu nhé nhậu một con chảy máu con mắt đó kaka).
    -dù gù êm hay gù gắt thì chú ta phải có nhiều gù tức tái gù nhanh không dc nghỉ giải lao quá 5s khi sáp lá cà mà muốn vậy thì ức nó nở lưng nó gù chân nó bự lùn, và cườm nó bảng đen hehe..ngoài ra em nó không dc chòi lồng cái này quan trọng lắm mà nhìn vào đâu bít con này nó sẽ chòi lồng đây nhìn vào đâu nói nó êm lông đây cái này hạ dòng phân giải he... mà chòi khác với lội, lội còn chăm chế chòi còn tạm tha tung lồng anh rôti mày luôn hichic.
    -chòi tức anh này họ trương tên phi..mà không phải em nhe em họ khác hú hồn, mà bản tính thì khó dời nên đã xác định mình cũng nóng thì cầm nó tội nó lắm vì em nó sẽ có ngày rơi tự do hichic cu đánh lâu dần bị đá nhiều bị đập nhiều tính đằm lại chứ không phải k nóng thử nó gặp thằng nào gáy chửi vô đối xem nó sẽ trổ lại tính nóng ngay, lội lồng là nóng nhưng bít kềm kềm hoài cũng chịu hết nổi nóng chòi luôn hichic...còn anh nào êm lồng tức nó tính đằm con này ok ai chửi bới mặc ai nó cứ tu tu gáy thằng nào k tức chứ..ôi nói nhiều quá mà chưa vào đề keke...

minh vũ, minhtien, Excis and 22 others like this.
  12. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Cụ PHIOMON ới, vụ nước tiền và nước hậu này có đầy con có đủ cả nhen cụ. Nước ngoài: thúc, phóng, rước, kèm ầm ầm.... ;nước trong gù ép, gù chặn,... nên nhắm mắt không thấy đâu. Mấy con đó thì giá nó tất nhiên hơn cặp song kiếm tiền và hậu nhiều :p

Last edited: 17/4/12
    minh vũ, minhtien, utky and 9 others like this.
  13. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    tiếp nhe mấy bác:
    Đầu xà, mắt lộ nóng chim.
    Chân cao, ngực lép ắc chim phải chòi.
    Có chim mỏ lớn chân tong.
    Phao teo, lưng máng sa cầu máy luôn.
    Lông thì sắc đỏ qui đen.
    Chú này rất nóng không thì phải hay.
    Chim gù như tiếng chuông ngân.
    Chú này mã phấn chỉ mành.
    Lông mình bó sát, qui thì lá me.
    Thúc xong đã thấy chú gù.
    Gù dài mã khét gù dai mã vàng.
    Cu này có tật xoay gù.
    Đuôi thì thấy vót ức thì rambô.
    Đấu hồi đã thấy phủ phê.
    Trợn tròn đôi mắt lội lồng thấy ghê.
    Chú này mà có ai chê.
    Thì em xin tất đem về hả hê hê hê...
    ọc ọc thơ với chả thẩn....

Last edited: 17/4/12
  14. phuong_kofk

phuong_kofk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,063
    bác nói làm em khó tin wa! con nào nước tiền làm ầm ầm mà nước hậu chơi bền thì có con chim cu mp3 wa, em thấy nước tiền tốt thì nước hậu chẳng được bao lâu đâu. giống con người vậy. người chạy đua cự ly ngắn 100m, cho chạy cự ly dài 5km là thua. người chạy cự ly 5km cho chạy cự ly 100m là thua. cái j cũng có cái giá của nó, ko thể có vừa có tốc độ, vừa bền được.

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:35 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:16 AM ----------

Nếu xà ngắn là nó giữ nước để chơi tiếp, con đó rất bền, chuyên dành đánh bổi trận, còn xà cầu thời gian dài thì em trị được, nhưng hơi lâu khoảng 3 tháng lận, lúc trước e có bài viết về vấn đề xà cầu thời gian dài này, nhưng có vài bác ko làm theo, chỉ tìm cách bắt bẻ nên e xóa rồi. thôi kệ, em nhiệt tình mà các bác cứ chê bai người khác để ra oai thì em đành ích kỷ vậy.

minh vũ, utky, centimet and 14 others like this.
  15. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    bác thức khua quá nhe hại sức khỏe cho mấy con cu ở nhà lắm híhí..bác này dỗi hờn chi bác cứ chia sẽ ae đi bít đâu bác gặp dc tri kỉ thì sao khó kiếm hơn cu gấp ngàn lần nhé ví dụ như em chẳng hạn hoho mà muốn làm tri kỉ cùa em thì phải thể hiện cho em thấy sự chân tình nhé....mà bác nói cách trị sa cầu làm em nôn nao rùi bác k thổ lộ em tiết lộ luôn bi giờ khà khà tính em nó thế bít mà dấu mà dễ bị sình bụng lắm huhu khổ lắm nên gặp em nào em thích là nói luôn ọc ọc thế là ăn trái đắng ngay...chúc cả nhà vui.

minh vũ, utky, centimet and 9 others like this.
  16. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Lâu lắm rồi, hôm nay lại tìm lại được cảm giác SƯỚNG khi lên diễn đàn, cám ơn bác nhiều lắm, bác PHIOMON ơi sao mã khét, mã vàng, mã đỏ em cứ lẫn lộn với nhau hoài, giá như nó rễ như nhìn mấy con gà có phải tốt không nhỉ

Last edited: 18/4/12
    minh vũ, utky, centimet and 8 others like this.
  17. duongcuong

duongcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    834
    Cảm ơn bac phiomon nhiều em mới chơi cứ copy cái của bác về rồi từ từ ngẫm nghĩ!!! Diễn đàn có những người như bác thì người mới chơi như em mới thêm được! Nếu có hình minh họa nữa thì tuyệt!! Mong rằng topic này có nhiều cao thủ chia sẻ hơn nữa!! Chân thành cảm ơn bác

18. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    muốn hình minh họa và clip nữa hả cái bác này dc voi đòi hai bà Trưng rùi keke...bác sẽ phải trải qua thực tế thì mới hiểu lời của em là sai hay đúng..nếu bác thật sự muốn học hỏi muốn tiến bộ thì hãy tự mua vài chú cu đi rùi buồn lắm nhưng k sao bác đã có thêm kinh nghiệm rất rất quí giá, tìm đến và xem thật thật nhiều con mồi đi bẩy là bác hiểu liền..chứ hình minh họa hay clip thì cũng là xác thật lại những gì bác biết thôi, có thể bác phát hiện ra một quy luật mới rùi lại xác thật quy luật đó..vậy bác phải biết trước rùi xác thật lại đúng sai..không có gì là đúng mãi mãi không có gì là sai hoàn toàn chỉ là thuyết ương đối hichic em viết gì thế này.
    thôi đã giúp thì giúp cho trót em sẽ úp clip thui k có hình vì em làm biến úp hình lắm:)

minh vũ, minhtien, utky and 9 others like this.
  19. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    Phải nói rằng Phiomon là một người rất chi là tâm huyết và nhiệt tình trên diễn đàn này, mong rằng cụ vẫn tiếp thu những tinh hoa của nghề chơi cu , rồi truyền đạt cho anh em học hỏi. rất cảm ơn

minh vũ, utky, chuongcana and 6 others like this.
  20. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Bài thơ bác sáng tác đơn giản dễ hiểu, sát thực về cách lựa bổi, ..có thể giải thích thêm về nội dung và hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. để ae chúng tôi được mở rộng tầm nhìn, lâu nay theo dõi rất nhiều bài viết, tốn rất nhiều thời gian nhưng giờ mới được go od lại ở bài thơ này. không biết nhận xét gì hơn quá chuẩn mực.

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:10 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:46 PM ----------

Thời gian gần đây tôi rất quan tâm tới bài viết của bác, tôi ví bác như " Lão Già Hoang đồng" ma ma phật phật nhưng lắm bí kiếp võ công, công lực nhìn chim cũng đặt tới cảnh giới cao. có điều Bác vẫn lúc ẩn lúc hiện, kết bác rồi, giờ rảnh em chơi trò mèo vờn chuột cùng với bác, xem thực lực võ công của bác tới đâu. Tiếp chiêu em nhé Bác...

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:14 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:10 PM ----------

Lâu nay cứ lượn vòng vòng diễn đàn săn tìm cao thủ mà chẳng có, có lẽ họ bận việc nên ko có mặt, vô tình ghé xuống miền tây đụng ngay Bác, thấy Công lực nhìn Cu thuộc Hàng cao thủ " ko biết là bác" hay sau lưng có Cao thủ nào thôi kệ đốt nhà trước sẽ biết cao thủ núp ở chỗ nào...hì hì em giởn bác chút nhá, kẻo ae bảo em khủng hoảng diễn đàn.