Chim Trà my ? tên thật của nó ?

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi baoanhcmc, 23/9/07.

1. baoanhcmc

baoanhcmc New Member

Thích đã nhận:
    2
    Tôi mới được tặng một đôi chim! Thú thật là bây giờ tôi mới bắt đầu nuôi! Người tặng bảo đó là chim Trà my! Tôi "seartch" trên này thì ko thấy! Thú thực tôi không biết tên khác của nó là gì ? Và cơ bản là chăm sóc và nuôi dưỡng nó như thế nào ah?

Many thanks các bác quan tâm chỉ giáo!!!

2. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Có thể mổi nơi gọi khác nhau , bạn nên gởi hình nó lên , như vậy ko có chim gì mà trên diển đàn này ko có người biết ..thân !!

3. thinhlovebirds

thinhlovebirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    có phải chim này màu sắc khá sặc sỡ ko bạn. nếu mình đoán ko lầm thì giống chim này bán đầy trên Hoàng Hoa Thám(bán rong thôi),chim ko hót đâu, mà màu sắc của chim mình sợ là mấy bác bán chi nhuôm dể mồi người mua chứ màu ko thật lắm! tại mình thấy bên cạnh có mấy con hình dáng tương tự nhưng lông màu ghi.Ban nên post hình lên, trên diễn đàn này nhiều cao thủ lắm chắc chắn sẽ có nguời biết!

4. trandagon

trandagon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Tìm trên mạng có một loại chim tên là chim Trà hót giọng không hay lắm.Còn Trà mi thì không có . Loại ở HHT bán nói Trà Mi là chim nhuộm màu từ con màu ghi xám. Một người bán nói màu này là màu "hiệu" bền và khó phai chứ không phải màu thường khi tôi giả bộ hỏi mua chim nhuộm màu để phóng sinh!

5. batmanV

batmanV Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Trà mi là 1 giống chim nhỏ, to cỡ chim Tiểu mi.Lông đen trắng (Nhìn giống con Rẻ quạt nhà bác nghai í).Loài này trên Dalat nhiều lắm.Hót thế nào thì ...quên mất tiêu rồi

6. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    chết rồi sao các bác ko nói sớm .hôm trước em lỡ mua 1 cặp

7. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    bác post cho em coi hình con đó với,em chưa thấy bao giờ,nghe tên cũng khá hay,còn giọng thì chắc ko nghe được rùi,ngoài tiệm người ta bán bao nhiu 1 con nhỉ (biết hót hoặc líu)

8. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    tui chả thấy nó hót bao h.giá thì cũng rẻ thui ,50k/cặp.nhwng bọn này nó ăn nhiều lắm cơ

9. thinhlovebirds

thinhlovebirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    Bạn nên phóng sinh nó đi thôi vì nuôi loài này tốn kém mà chẳng ích lợi gì!Năm sau đến mùa thay lông là nó lại trở về màu ghi thôi. hãy tìm mua một con chim hót hay chim nói mà nuôi sẽ thú vị hơn! Hồi mới bắt đầu chơi chim mình cũng bị lừa vài vố, mua nhầm Họa My đất, 1 loài chim gì dó mà người bán bảo là sơn ca, lúc đó chưa có kinh nghiệm nên ko biết.Sau đó em phong sinh hết. Từ khi tìm ra diến đàn này thì có nhiều kinh nghiệm hơn trong việc mua và chọn chim.Tốt nhất khi chon mua chim gì bạn nên vào diễn đàn đọc kỹ các bài viết hoặc hỏi các cao thủ trong diễn đàn này kinh nghiệm trước đã nhé để tránh bị lừa giống mình,cay lắm! Chúc ban nuôi được những chú chim hay!