Chim trích (xít) mới tuyển

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi old_moonlight, 1/3/08.

1. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Sau mấy ngày tìm kiếm cuối cuối cùng củng phát hiện ra thằng bạn có nuôi cặp xít , sau một lúc thương lượng.. nó đã đồng ý để lại cho mình với giá 200k , 2 con này nó đã nuôi thời gian rồi , củng dạn cầm mồi nó đi lại mổ ăn , tuy nhiên theo chổ bạn mình nuôi thì chỉ cho ăn gạo và lúa thôi , nhưng mình nghĩ như vậy ko đủ chất ngoài thiên nhiên chắc nó chỉ ăn con trùng ... ,nhưng mình củng ko kinh nghiệm lắm về nuôi loại này , tuy củng thấy nó ngoài thiên nhiên nhiều , củng có ý định nuôi nó từ lâu nhưng khi thấy phóng sự của bác ngnghai mọi người ở đó đã nuôi từ lâu thì lại càng thích nó hơn , và cuối cùng củng đã có , các cao thủ nào đã nuôi xin chỉ giáo cho kinh nghiệm , và đặc biệt bác ngnghai đã tiếp xúc với nhiều nghệ nhân nuôi các loại chim dân dã đáng yêu này , và chắc củng đang nuôi cho y kiến ạ
    hình em nó chup trong aviary của thằng bạn

2. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Ở Long An, thấy họ nuôi trích chủ yếu cũng bằng lúa. Trong chuồng còn thấy 1 con cua đồng để tẩm bổ cho chim nữa. Còn ngoài đồng thì thấy 1 con đang rút lên phần non nằm trong đất của 1 loại cỏ để ăn. Theo mình nghĩ, trích cũng ăn được những thứ như gà. Những con trích đồng thấy thon thả hơn trích nhà, chắc vì trích hoang dã phải di chuyển nhiều để kiếm ăn ,ít ăn ngủ cốc hơn, ăn "rau cỏ" (là thứ trích tìm được quanh năm) nhiều hơn trích nhà.

Trích của old-moonlight thấy ở hình cuối trông như 1 cặp trống mái. Có phải là trích từ nhỏ nuôi lên không? Bạn ở vùng nào mà tìm được mau thế- xin chúc mừng! Nếu nuôi chúng đẻ được thì rất hay, chỉ sợ có dịch bệnh thì vất vả đối phó!

3. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Trích này ko phải nuôi từ nhỏ lên mà là từ trích đã lớn , tuy nhiên nó củng rất dạn nhưng ko thả ra được , 2 con này thấy nó cơ bản rất giống nhau chỉ có màu lông 2 con có hơi khác chút có con lông có vẻ xanh hơn chút con thì xám hơn , ko biết có phải là trống mái ko nữa , một to hơn một con nhỏ hơn ,con to lông xanh dương hơn nhìn có vẻ ánh hơn , củng mong nó là trống mái để nuôi còn có hy vọng đẻ , mà nó ăn thức ăn củng dể chịu như vậy thì chắc nuôi đẻ được chắc ko khó lắm nhỉ ,
    Em ở Quang Nam , ở chổ này thì ko lo lắm vì h5n1 gây phiền phức , nhưng vấn đề là mình có nuôi đẻ được ko thôi hihi

4. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    chúc bác có cặp Trích (xít) đẹp, cặp này nhà có vườn rộng thả nó đi lòng vòng thì tuyệt quá!
    Trích cho ăn giống như gà vậy, tốt nhất là bác cho ăn cám gà công nghiệp, bác mua cám dành cho gà đẻ đó (nếu cho ăn cám gà thịt thì chim mập lên khó đẻ), ngoài ra cho ăn thêm luá, rau xanh như xà lách chẳn hạn...chỉ cần như vậy là tốt rồi! Bác mà ở gần thì khi nào đẻ cho em đăng ký cặp con nhé heheheheh....Chúc bác vui.
    Về phân biệt trống mái thì bác phân biệt cái mào cuả nó nhé! Con trống có cái mào đỏ và cao hơn, con mái thì mào này tái hơn và đương nhiên là thấp sát đầu, hình bác chụp k rõ lắm, nhưng thấy có vẻ mào 2 con này như nhau! Hy vọng là 1 cặp trống mái...