Chim trúng gió.

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi minhhieubf, 9/10/06.

1. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Thời tiết đang giao mùa, khí hậu thất thường nên 1 chú chim của em chiều qua đã bị trúng gió, và bây giờ chân và cánh đã bị liệt, bay nhẩy rất khó, và cũng rất yếu rồi.
    Sáng hôm qua em còn cho nó tắm và vẫn hót bình thường không vẫn đề gì. Chiều tối cất vào thì thấy hai cánh đã xệ xuống và bay nhày bắt đầu nặng nề. Em đã bôi dầu quanh lông, ào lồng và bôi một ít lên người nó nhưng đến sáng nay tình hình bệnh có vẻ nặng hơn.:crying: :crying:
    Cách đây vài tháng em cũng bị một trường hợp như vây, còn bị đi ra cả máu nhưng chữa bằng cách bôi dầu như vậy rồi cũng khỏi, nhưng chú này lại có chiều hướng đi xuống.
    Bác nào có cách chữa nào khác chỉ bảo cho em và các bạn khác với. . Vì em biết cũng có nhiều người nuôi chim bị bệnh này rồi. Gấp nhé các bác. Cám ơn các bác nhiều

2. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    chim vì vậy anh : trước đây em cho con chim lửa chích chòe uống chút pândol thì nó khỏi , anh thử xem (chú ý liều lượng nhé).

3. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    bạn trùm kín áo lồng lại để chỗ thật yên tĩnh, loại bỏ tất cả các yếu tố có thể làm chim hoảng, bôi dầu khuynh diệp vào áo hoặc nan lồng, cố gắng sưởi ấm cho nó bằng đèn cũng được. Cần nhất là tránh treo chỗ gió lùa.
    Trúng gió thì không có thuốc đâu bạn ơi, tiêu chảy thì còn may ra có thuốc... hy vọng con chim của bạn dần bình phục.
    Đừng có đem phơi nắng hay tắm nước nữa nhé... cứ sưởi ấm bằng đèn cũng được... khi nào khỏe rồi mới cho tắm nắng lại.
    Một số điều lưu ý để hạn chế khả năng bị trúng gió cho chim (bạn đã bị 2 lần thì nên rút kinh nghiệm):
    1. Không tắm chim vào những ngày mưa bão, chỉ tắm những ngày nắng ráo, vào những có nắng để chim sưởi ấm sau khi tắm.
    2. Không treo chim trên tầng cao, chỗ có gió lùa.
    3. Nên trùm áo lồng thường xuyên, chỉ để hở 1 tí thôi, khi nào đem dợt hay cầm đi chơi thì có thể mở ra hết.

4. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Sưởi ấm bằng đèn như dientrung nói rồi nhỏ vào miệng chim, mỗi lần vài giọt nước trái nho, cách này cũng ok lắm.

5. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    Chim mình nói là chim khuyên. Sau lần thứ hai này thì mình rút ra kinh nghiệm là khi tắm xong không nên treo lồng ở nơi chỗ cao. Minhg cho chim tắm ở trên tầng thượng (tầng 4) nên vì vậy có thể nó bị gió. Và thứ 2 là không cho tắn vào buổi sớm. Mình cho tắm vào lúc 7 giờ sáng. Mình đang lo quá không biết nó có sống được không, vì con chim này mình rất quý

6. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Thôi, vậy là tôi không kịp cứu con K đó của ông rồi, lần sau lúc mới phát hiện ra bị thế thì alô cho tôi ngay nhé! Tôi chưa thử nhung đã chứng kiến có người chữa chỉ mất 02 giây, khỏi ngay! Mà sao dạo này chim của ông chán thế????

7. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Hoặc vài giọt mật ong cũng có hiệu quả MinhHieubf thử xem sao.

8. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    Cám ơn các bác nhiệt tình chỉ bảo. Em đã thử mọi cách và cuối cùng chú chim thân yêu của em cũng về với xuối vàng. Buồn quá các bác ạ

9. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Bài học nào mà không phải trả giá đâu bạn, bạn chỉ cần lưu ý để lần sau không bị nữa được, bạn chỉ nuôi khuyên thôi à? các loại chim nhỏ thường có khả năng chịu đựng yếu hơn các loài chim lớn hơn vì vậy mới cầm chăm kĩ.

10. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    @dientrung: Mình nuôi khuyên là chủ yếu. Mình cũng nuôi sơn ca, chòe lửa tuy nhiên không nhiều và thích bằng khuyên.
    Có lẽ mình phải bỏ bớt khuyên đi vì mình nuôi nhiều quá không chăm hết được.

11. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Hê hê

Néu Hiếu muốn bỏ bớt Khuyên đi để chăm cho dễ thì tớ xung phong xin K của cậy đầu tiên đây! Ới tớ ngay khi có ý định Hiếu nhé!
    Thật ra con chim để bị trúng gió đến mức như của Hiếu thì chắc phải là con chim đang yếu hay đã già quá rồi chứ. Đằng này ông ấy chăm tốt lắm, chim líu như điên, vậy mà sao lại bị như thế nhỉ?