chim uyên ương???????

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi mienque.nct, 10/5/08.

1. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    có ai biết nhiều về uyên ương không cho mình thỉnh giáo với trước đây khi đi trong rừng mình tình cờ thấy một cặp chim con trống đỏ hoe tuyệt đẹp còncon mái vàng nhạt mình hỏi ở chỗ mình mà chẳng ai biết tình cờ lên diễn đàn mình mới biết đó là chim uyên ương nếu bạn nào biết cho mimh2 hỏi uyên ương ăn gì và thường sống ở đâu(đặc điểm khu vực nó sinh sống)nó thường làm tổ ở đâu và tổ nó có hình dạng như thế nào thanhks:confused:

2. digital_life

digital_life Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Mình cũng đã từng nuôi chim Uyên ương và chỉ giải đáp cho bạn đ.c 1 thắc mắc .
    Đó là Uyên ương ăn thóc bạn ạ, ! Vậy nhé ! Chúc bạn sớm tìm được câu trả lời !

3. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Uyên ương tên khoa học là Aix galericulata thuộc Họ vịt,trọng lượng khoảng 200 g 1con,con đực có bộ lông rất đẹp,sặc sỡ,đặc biêt lông cánh của con đực có những chiéc lông cong vút trông như cánh của thiên thần tình yeu(cánh tiên),con cái thì ngược lại trông chả khác gì con le le của ta,chúng sống chủ yếu ở các vùng khí hậu lạnh(miền bắc TQ và Viễnd đông của Nga)Tôi đã may mắn thấy tận mắt 1 lần ở Thien tân TQ vào năm 1995 khi sang đấy tìm yến.Chúng có đặc điểm là sống cặp đôi chung thủy cả đời,nếu một con không may chết thì con còn lại cung sẽ không ăn và chết theo,đây là loại chim quý hiếm(Nghe nói ngày xưa chỉ có vua và các đại thần mới được nuôi,giống như chó Bác kinh cũng thế)Nuôi loài này phải có những điều kiên sinh cảnh khắt khe(không gian,môi trừong nước,nhiệt độ,độ ầm,đăc biệt là thức ăn chúng chỉ ăn cá con,tôm và các sinh vật thủy sinh nhỏ khác như ấu trùng chuồn chuồn ,niềng niẽng...)giá một đôi uyên ương rất đăt,bây giờ thì tôi không rõ nhưng hồi ấy(1995)là 2 Vạn nd tệ 1 đôi(khó mua)tương đương 40 triệu tiền Việt đấy.

4. mienque.nct

Thích đã nhận:
    1,031
    chim uyên ương

em cám ơn bác về những thông tin trên nhưng em nghĩ ở nước ta nó không đắt vậy đâu hồi em học cấp ba em còn thấy người ta dùng con trống mồi để vào rừng bẫy nhưng em không biết người ta bẫy dựa vào giọng hót giống như chích chòe hay là dựa vào đặc tính gì của nó vả lại có thể trong những khu rừng ở chỗ em cũng có nhiều chim này tuy nhiều lần em cố gắng tìm tổ của nó(để bắt chim con nuôi ý mà)nhưng do nó ở trong rừng nên rất khó với lại loài chim này sống kín đáo lắm cho đến giờ mới có một lần em nghe nó hót(không biết nó hót hay là kêu nữa)đó là tiếng huýt giống như của chích chòe than nhân tiện đây cho em hỏi mọi người có ai biết về loài chim này thì giúp em với nhé(đặc biệt là cách tìm tổ)em cám ơn trước nha!:confused:

5. mienque.nct

Thích đã nhận:
    1,031
    [​IMG]đ
    đây là hình chim uyên ương trống mà em mượn chị gì đó trong diễn đàn em đã cố tìm những hình to hơn nhưng không có các bác xem và cho ý kiến

6. mienque.nct

Thích đã nhận:
    1,031
    còn đây là con mái các bác chịu khó xem nha!

7. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    đây ko phải chim uyên ương bác ạ.Dây là chim phường chèo nhỏ.Uyên ương là tên 1 loài vịt nhỏ

8. mienque.nct

Thích đã nhận:
    1,031
    uh vậy hả nhưng mà mình thấy trên diễn đàn có người gọi nó là yên ương mừ vậy xin cáo lỗi cùng mọi người nha nhưng mà có ai biết gì về loài chim này không cho mình chút thông tin với?

9. nhocho

nhocho Member

Thích đã nhận:
    49
    chào bạn. theo mình biet thì chim uyên uơng chi sống ở rưng thông dalat thôi .vì mình hay đi bẩy chung lắm. uyên ương rất giống hồng tước lắm chĩ nhỏ hơn một chút thôi..chao ban lúc lên dalat gap mình ,mình đưa đi bẫy

10. digital_life

digital_life Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Hix! Ở chỗ em họ bán nói là chim UYên ương, nhưng nó ăn thóc cơ, mỏ nó hồng, màu lông rất đẹp. Hôm nào em chụp ảnh post lên cho các bác coi ! Và con trống và con mái trông gần giống nhau cơ bác ạ ! ... ????????????

11. mienque.nct

Thích đã nhận:
    1,031
    lạ ghê!!

các bác xem thử đây có phải là uyên ương không ,riêng em thấy nó trên cả tuyệt vời!!!!!!!!!
    sao lúc ppost lên mình thấy rõ lắm mà giờ mình làm lại

Last edited: 13/5/08
  12. mienque.nct

Thích đã nhận:
    1,031
    còn đây nữa nè cảnh này mới tuyệt

13. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    em có thấy gì đâu chứ, bác pot lai cho anh em coi nhé !

14. mienque.nct

Thích đã nhận:
    1,031
    nếu bác vào mà không thấy thì cố đợi một chút chắc tại đường truyền khi xem hình khác em cũng hay bị vậy nhân tiện đây em xin hỏi luôn có bác nào biết chỗ bán uyên ương thì chỉ hộ nhìn hình nó em nghiền luôn rùi

15. tranminhy

tranminhy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chim mà bạn đã từng thấy có phải là chim này không.

Đây là chim trống.

Đủ cặp trống mái ( chim mái màu vàng, chim trống đỏ rực )

- nếu đúng đây là chim mà bạn đã từng thấy trong rừng thì loài này không phải là chim uyên ương bạn ạ, đây là chim phường chèo, chúng sống nhiều ở Đà Lạt.

16. linchung

linchung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    lung tung loạn xạ cả lên, em thấy ở ngoài hàng chim người ta gọi con chim uyên ương lại khác cơ, còn đôi vịt ở trên là vịt uyên ương hay không thì em cũng không biết rõ lắm bác ạ, nhưng chắc chắn một điều là đôi chim của bác post lên không phải là chim uyên ương rùi

17. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Tôi xin góp thêm một tý,Hai con "vịt" của Mienque.nct thì con trên là Uyên ương đực đấy(bạn chú ý tên khoa học của nó đúng như tôi đã viết ở bài trên)Hai con dưới là Vịt Baican(tên khoa học là Anas formosa)cũng là hai con đực. Con mà Digital Life miêu tả là con Sẻ nhật ,có màu trắng và màu xám đúng không?(miền nam gọi là bạc má trắng và bạc má xám,TQ gọi là Bạch vân và Khôi vân)Ở HN và HP những người bán chim đã đặt cho nó cái tên là Uyên ương để dễ bán thôi.Còn 3 con bạn Tranminhy đưa lên dúng là chim Phường chèo(Chính xác là phường chèo lớn)Mièn nam gọi là Hồng tước,tiếng địa phương chỗ tôi gọi là Phầy phạ(Lửa trời)chúng sống thành bầy đàn lớn,có đàn 30-40 con,đủ các màu(đỏ đen,vàng xám,trắng xám...lòe loẹt vì vậy mới gọi là Phường chèo)Đực cái đều không hót chỉ kêu Rít rít rít,rất khó vào cám tỷ lệ chết tới 95%(đối với thợ)vì vậy các bạn không nên bắt hoặc nuôi mà phí công và tội nghiệp cho nó.

18. mienque.nct

Thích đã nhận:
    1,031
    đúng rồi! chim đẹp quá phải không bạn, bạncó biết cách bẫy chúng không thói quen (sinh sống,nơi làm tổ....)của chúng không?

19. mienque.nct

Thích đã nhận:
    1,031
    đúng là lung tung thật có lẽ con chim mình ppost không phải uyên ương nhưng không sao nếu ai biết thì cứ truyền đạt cho anh em biết kinh nghiệm của bạn về loài chim đó thì càng tốt phải không các bạn?:D
    [​IMG][/IMG]