Chim yến bị làm sao???????

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi sinh_mayvinhphu, 29/9/08.

1. sinh_mayvinhphu

sinh_mayvinhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Em có con Thanh yến. Không hiểu sao nó cứ đứng ở cóng thức ăn ngủ gật hoặc dúc vào cánh ngủ, sù lông thở khò khè và ăn kém. Các Bác có kinh nghiệm chỉ giúp em nó bị sao cách chữa trì thế nào? em cam ơn

2. davidphong

davidphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Nếu đúng như bác tả, theo em có khi em ấy bị hen rồi, đây là tình trạng do ăn bột hoặc trứng để lâu, hiện tượng này dạo này chim yến hay măc phải, nếu không chữa kịp thời sau này em ấy sẽ tắc tiếng luôn

3. sinh_mayvinhphu

sinh_mayvinhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Bác cho em hỏi cách chữa trị thế nào? mua thuốc hen gia cầm hay uống loại thuốc nào khác. em cảm ơn trước nhe.

4. cukhoai

cukhoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bệnh này của yến thực sự khó chữa, bạn nên cho chim phơi nắng thường xuyên và tăng cường thức ăn bổ dượng nhưn trứng gà, hạt cải. Có thể chim khỏe lên và sẽ đỡ bệnh đi.

5. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Với hiện tượng rúc cánh ngủ gật, thở khò khè đây là hiện tượng xấu về sức khỏe và chế độ ăn uống của chú chim chưa được tốt. Chim ngủ gật, bạn theo dõi xem chim có rận mạt, chân cẳng, mắt mỏ có bị muỗi đốt không, vì khi con chim mà bị những loài trên tấn công thì thời gian ngủ của chúng là khá ít---> hàng ngày cố gắng cho tắm nước muối pha nhạt + phơi nắng 10 phút, không nên phơi lâu. Tối chùm áo lồng. Còn đối với hiện tượng thở khò khè, con chim đã bị nhiễm lạnh---> bệnh hen. Với bệnh này ta phải chuyển chim vào nơi kín gió, tăng cường lượng rau xanh ( xà lách, cải xanh, dưa chuột..) trứng cho ăn vừa phải 2 lần/ tuần + thuốc kháng sinh liều nhẹ.
    Trên đây là ý kiến của mình. Nếu chỗ nào chưa đúng mong các bạn cho ý kiến thêm để anh em mới chơi có thêm kinh nghiệm.

6. thanhtunghp

thanhtunghp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    chim bị hen ko thể khỏi đc đâu cứ khi nào đổi gió nại bị và ko hót căng đc đâu tốt nhất anh lên thay con khac cho khỏi mất công...