Chim yến đau bụng Cần các anh chị giúp

Thảo luận trong 'Yến hót (Canary).' bắt đầu bởi yenhotnamdinh, 3/9/13.

1. yenhotnamdinh

yenhotnamdinh Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Em có một em thanh đực đang bị đau bụng nhờ anh chị giúp cho.
    em nó bị đi phân đen rất hôi và tanh nữa đi rất nhiều nước mong các anh chị giúp cho. em nó bị tháng nay rồi chữa mấy loại thuốc nhưng chưa khỏi bây giờ ko cho ăn rau và trứng nữa.

2. yenhotnamdinh

Thích đã nhận:
    13
    đây là hình em nó ạ nhờ anh chi giup cho ạ ?
    [​IMG][/url][/IMG]

Last edited: 3/9/13
  3. SingingCanary

SingingCanary Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,424
    Như đã từng nói. chỉ khi tận mắt chứng kiến cách nuôi hoặc xem trực tiếp con chim mới biết nó như thế nào chứ nhìn qua hình thì thật khó nói chính xác nó bị bệnh gì. Môi trường nuôi là quan trọng. Nhà chật hẹp hay rộng một khi đã xác định nuôi yến thì cần phải bố trí một ko gian tối thiểu cho nó. Con yến hót nó ko như chim rừng đề kháng rất yếu gặp môi trường nuôi ko tốt ko đổ bệnh mới lạ. Nhìn hình mình cũng biết cách nuôi yến của bạn là có vấn đề. Vấn đề nằm ngay tại khâu dinh dưỡng. Thứ 2 là khâu vệ sinh chuồng trại quá kém. Chim Tây có khỏe đến đâu cũng ko chịu nổi kiểu nuôi như thế đâu. Bạn thử xắt nhuyễn vài lá mơ lông cho nó ăn vài ngày xem phân còn lỏng ko. Mua thêm ít Vitamin pha vào nước cho nó uống (hoặc nhỏ vài giọt gừng) và nhớ thay nước thường xuyên. Ko cho ăn xà lách hay các rau quả trái cây chứa nhiều nước. Chỉ có thể nói đc như thế thôi vì là thầy bói xem voi mà.

4. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Cũng có thể dùng vài lá trà khô nhỏ cho vào cóng nước hoặc thuốc chữa lị cho gà có tên Tetra xem sao nhé!
    Bạn nên bỏ hết rau, trứng đi, chỉ cho ăn kê không thôi, cũng bỏ các loại có dầu như cải, mè đi nhé, treo chim vào chỗ yên tĩnh vài ngày xem sao.

5. yenhotnamdinh

Thích đã nhận:
    13
    thanks hai bác CUOPTRENGIANMUOP VÀ Singingcanary rất nhiều

6. finchies

finchies Well-Known Member

Thích đã nhận:
    139
    Không biết chim của bạn đã khỏe lại chưa? Nếu vẫn chưa khỏi bạn có thể thử dùng 1 số thứ như sau:
    -Dùng kháng sinh cho gà (nếu bạn không mua được loại chuyên dụng cho chim). Nếu của gà thì khi pha cho chim bạn nên pha đậm đặt hơn 1 chút. Cho uống từ 5-7 ngày tùy theo tiến triển của con chim. Sau khi dùng kháng sinh xong bạn nhớ mua men tiêu hóa bổ xung cho chim liên tục 7 ngày. Trong khi dùng kháng sinh tuyệt đối không cho ăn rau. Bạn có thể cho ăn kèm eggfood hoặc chỉ trứng luột cũng được nếu thấy chim có tiến triển tốt vì con chim cần có chất bổ để hồi phục. Khi pha kháng sinh vào nước thì phải thay nước mỗi ngày, chiều tối là lấy cống nước ra, sáng pha cái mới bỏ vào.
    -Nếu kháng sinh vẫn không khỏi, bạn có thể sử dụng loại chuyên trị cầu trùng của gà (nếu bạn không tìm được loại của chim). Bệnh cầu trùng ở chim cũng có vài đặc điểm giống của bạn. Sảy ra nhiều vào mùa nóng, ẩm và vệ sinh. Loại này bạn dùng theo chỉ định. Cũng có thể pha mạnh tay hơn tí xíu vì chim nhỏ liều bao giờ cũng cao hơn gà và các loại chim lớn.
    Tạm vậy. Hi vọng bạn thành công.

7. yenhotnamdinh

Thích đã nhận:
    13
    thanks bác . Em nó cũng đỡ rồi ạ. .