Chim Yến đẻ toàn cái ?

Thảo luận trong 'Tổ chim yến hót' bắt đầu bởi hoangGB, 17/3/05.

1. hoangGB

hoangGB New Member

Thích đã nhận:
    0
    ông anh họ nuôi chim Yến đẻ toàn cái, các bác có biết tại sao không giúp tôi với ?
    Cho ăn cám trứng, kê, khoáng chắc đủ cả, sao đẻ toàn chim cái không vậy? ( hình như cái này phụ thuộc vào tuổi chim trống và chim mái)

2. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Bạn có thể tìm sách của tác giả Việt Chương về nuôi yến hót, có thông tin rất rõ.
    Một lý do về mái già trống trẻ thôi. Nhưng cũng cần nói trước một điều, tự nhiên không thể khống chế được, mình không nói là có thể ra 100% toàn đực.
    Sách của tác giả Việt Chương dễ tìm, có nói khá rõ theo lý thuyết khoa học nhé! hì hì.........

3. hoangGB

hoangGB New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cam on bac, em se co tim mua sach

4. mechim89

mechim89 New Member

Thích đã nhận:
    22
    cái này là cũng hên xui thui. Hồi dó cháu nuôi Yến dẻ cũng vậy ; 3 lứa, 10 con mà chỉ có 1 trống thui. nhưng bác thử dổi cặp xem sao? Cháu thì lần sau dổi cặp nên khá hon nhìu , tuy ko ra nhìu con , tại do chim chưa quen cặp mới nhưng ti lệ trống tăng lên thấy rõ , 10 con thì dược 4 trống , nhưng sau dó lại giảm xuống , nên cháu thấy chuyện trống mái trong chim dẻ chỉ là hên xui thội

5. linhtp272

linhtp272 New Member

Thích đã nhận:
    355
    em đã từng nuôi yến đẻ rùi và thất bại nói chung cũng nhiều sau này rút tỉa được nhiều kinh nghiệm ,theo như bác HoàngGb nói thì có khả năng chim mái của bác đã quá già không còn thích hợp cho việc ấp đẻ nữa vì theo như em tìm hiểu thì khi chim mái ,chim trống đã già hì việc ấp nở chỉ cho khả năng là chim mái ,hoặc chim mái già chim trống non , theo em bác nên thay chim mái ,phải chon con mái nào không quá già ,cũng không được non quá thì tỉ lệ ấp nở chim trống cao hơn ! Chúc bác thành công !:D