Chim Yến mái k chịu ấp

Thảo luận trong 'Tổ chim yến hót' bắt đầu bởi xuannp, 5/4/11.

1. xuannp

xuannp Active Member

Thích đã nhận:
    5
    Em có đang nuôi 1 cặp chim yến, sáng sớm qua em thấy nó đẻ 1 trứng rồi, nhưng có 1 điều lạ là em k thấy chim mái ấp trứng gì hết, chỉ nằm vào ổ 1 tý buổi sáng còn buổi chiều và tối qua tới sáng nay cũng chẳng thấy chui vào ổ ấp tiếp j cả. Em muốn hỏi tại sao chim nhà em lại như vậy.???
    e đang băn khoăn là liệu có phải do em nhốt chung cả chim đực và mài vào chung lồng không??? e sợ là chim mái đang ấp mà chim đực lại "quấy rồi" thì nó không ấp nữa. Xin hỏi các bác có kinh nghiệm là
    - để chim đực ở chung có được k, hay là khi đẻ rồi phải tách riêng ra vậy.???
    - nếu tách riêng ra thì chim đực đạp mái bao lâu thì bỏ ra, khi chim mái đẻ rồi thì có cần cho vào đạp nữa k??? vì chim mái thường đẻ 4 trứng, đến lúc mái đẻ rồi thì k cho đực vào thì các trứng sau này có cồ k vây???
    Một số câu hỏi của em vẫn còn rất abc, hihi, nhưng em vẫn chưa biết, mong các bác chỉ giáo tận tình giúp em...
    ....thân....

mechimyen and ThePhanTom like this.
  2. libiti

libiti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    yến mái nó chưa ham ấp ngay đâu bạn ạ, thường đẻ hết trứng rồi nó mới chăm ấp, càng ấp nó càng ham. khi trứng gần nở thì nó hầu như không ra khỏi ổ, nếu chim trống phá thì khi chim mái đẻ được 3 trứng thì bắt trống ra nghe hót cho sướng.

mechimyen thích bài này.
  3. xuannp

xuannp Active Member

Thích đã nhận:
    5
    thank bac, em cho them mấy ngày nữa xem sao...
    có j các bác cứ góp ý kiến để em học thoi thêm
    ....thân....

4. libiti

libiti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    chim đẻ được quả nào bạn nhặt ra quả đó, khi nào đẻ được 3 quả bạn cho tất vào để nó nở đồng loạt thì chim con đều không bị con khỏe con yếu, sợ con mẹ nuôi không khéo là con non nở sau dễ bị chết bạn ạ. trường hợp chim bị lấy trứng ra mà không ấp nữa hiếm lắm

xuannp and mechimyen like this.
  5. mechimyen

mechimyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    tiện thể cho em hỏi: chim trống sau khi đạp mái xong, con mái đẻ xong thì sau bao lâu có thể cho nó đạp con mái khác??

6. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    chim trống sung đạp mái xong ngay lập tức có thể bỏ ra cho đạp con khác dc hehe, bác cứ yến tâm, còn lại thì đúng như bác libiti nói rồi, ko cần phải lo nghĩ đâu ạ.

7. Binhnguyen

Binhnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Trứng lấy ra thì nên cất giữ như thế nào để tránh làm trứng bị hỏng vậy bạn Dũng ?
    Ngoài ra, làm thế nào để biết là chim mái hết đẻ đưa trứng vào cho nó ấp đồng loạt ?

8. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    Trứng lấy ra anh cho vào 1 cái hộp có kê lót dưới để hút ẩm, nên để nơi khô thoáng, ở nhiệt độ 5-25 độ có thể giữ được khoảng 7-10 ngày.
    Thường thì mái đẻ 4-5 quả, nếu chắc ăn thì cứ mỗi ngày anh nhặt 1 quả rồi khi nào thấy quả thứ 4 hoặc 5 màu xanh hơn các quả khác thì đấy là quả cuối, có thể cho tất cả cùng lúc vào ấp. Em thì cứ đẻ hết quả thứ 3, tối hôm đấy cho vào luôn ko cần biết đẻ 4 hay 5 trứng.

9. xuannp

xuannp Active Member

Thích đã nhận:
    5
    Chim nhà em đẻ quả đầu trong ổ thôi, còn 2 quả khác đẻ rơi ra ngaòi sàn :((, buồn ghê cơ, sáng em nhặt vào trong ổ, chiều về thấy nó mổ tứ tung rồi, như vậy là như nào thế các bác???? :(
    Hôm nay e đã thấy nhảy vào ổ rồi, hi vong sẽ ấp, chiều về hi vọng k mổ nốt 2 quả trong ổ ... amen

10. libiti

libiti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    hi..hi. chim mổ trứng à? có thể nó thiếu canxi, bạn cho nó ăn mai mực không thế? nếu không có khoáng thì phải cho nó cái mai mực để nó đỡ thiếu canxi, còn chim đẻ rơi xuống sàn lồng chứ không đẻ vào ổ thì mình cũng bị trường hợp như vậy, lý do chim nhà mình đẻ xuống sàn là vì con đó đẻ vào buổi đêm, mà đêm mình tắt hết đèn thì nó không biết đường vào ổ thế là đẻ xuống sàn, mình lấy cái bóng đèn quả nhót để cạnh ổ thế là hết hiện tượng đẻ xuống sàn, bạn tham khảo xem sao nhé. nhiều khi chim non nở rồi, con mẹ ra ngoai ăn, mình không để ý tắt đèn đi, con mẹ không biết đường vào, sáng hôm sau chim non chết cả ổ. he..he. văn kém nên viết dài dòng quá nhỉ

11. xuannp

xuannp Active Member

Thích đã nhận:
    5
    Chắc đúng như bác nói rồi, e để ý lần đầu chim đẻ vào lúc 7giờ hơn, nên nó nhảy vào ổ, những lần sau sáng ra em đã thấy đẻ rồi, chắc do em k bật đèn cho nó nhìn thấy rồi. Thật là những kinh nghiệm quý báu...
    Em có để mai mực vào cho no ăn, nhưng theo e quan sát thì nó k ăn nhiều lắm, e cho ăn cả vỏ trứng chim cút thêm nưũa, hi vọng lứa sau sẽ ok hơn....
    Các bác cho em hỏi Khoang mua ở đâu, nếu k thì cho em cách làm khoáng đơn giản cho chim với...
    ... thân ....

12. libiti

libiti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    mình thì chỉ cho ăn mai mực thôi. còn nếu làm khoáng thì cũng đơn giản lắm. cách của các anh em hay làm là cát đen cho vào rang lên với ít vỏ trứng, vỏ trứng thì có cũng được không có cũng được, than củi, cái loại để nướng chả ấy, giã nhỏ tất cả ra, cho vào rang lên, sau đó để nguội lấy mai mực cho thêm vào, sau đó cho nó ăn dần, nó ăn không nhiều đâu. còn chim nhà mình thì chỉ cho ăn mai mực thôi chim vẫn bình thường.

13. kienluavang

kienluavang New Member

Thích đã nhận:
    0
    em đang định nuôi chim yến để ,nhà bác nào đã nuôi rồi cho e đến xem hoc tập tjs kjnh nghjem đc k? thật sự rất muốn đc gjao lưu với các bác ạ.

14. libiti

libiti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    tiếc quá, mình vừa qua nhà bác thắng với dungphoduc chơi về, bạn nói sớm thì mình rủ đi luôn rồi.

dungphoduc thích bài này.
  15. mechimyen

Thích đã nhận:
    12
    chết mất thôi!! chờ bắt lâu con chim mái giờ mới chịu xoáy ổ, thế nhưng phát hiện ra con trống đang bắt đầu thay lông..
    cho em hỏi cái: chim trống thay lông thì có đạp mái được không? vì giờ em chi có 1 con trống đó nên ko biết phải làm sao??

16. libiti

libiti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    đạp có thể được, con nhà mình lông rụng tả tơi, đạp ăn cả 2 ổ, nhiều người cho là đạp không đựoc khi trống đang thay lông nhưng mình đã thấy khác, hai ổ mình cho trống đang thay lông mạnh đạp vẫn có cồ hết, chỉ có sợ lúc con chim nó yếu thì đạp không có cồ mà thường thì chim thay lông sẽ yếu. chim khỏe theo mình kể cả thay lông vẫn có cồ. nhiều người sợ hỏng chim lên không ghép thôi bạn ạ. theo mình chăm tốt chẳng sao

Last edited: 8/4/11
    mechimyen thích bài này.
  17. mechimyen

Thích đã nhận:
    12
    thank bác nhiều!! bác nói thế làm em nhẹ cả lòng.. để cho nó thử đạp xem sao.. ^^

18. xuannp

xuannp Active Member

Thích đã nhận:
    5
    chưa kịp vui đã buồn quá các bác ạ, chim nhà em ấp được 2 hôm thì sáng qua tới sáng nay k ấp nữa, cứ đứng trên cầu đậu xù lông như cục bông rồi rúc đầu vào cánh ngủ thôi, em để ý thấy chẳng chịu ăn uống j, kê ăn ít, thi thoảng ăn cám trứng thôi, em cho trứng chim cút luộc vào mà cũng k thấy ăn nhiều như mọi khi....chắc em ấy bị bênh, em chẳng biết bệnh j mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo hộ....
    Chim nhà em bị tiêu chảy, em cho nó uống becberin pha loãng vào nước, k biết có được k(do 1 người em hỏi bảo vậy)??? ngoài ra còn cách chữa nào k bác???

19. libiti

libiti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    đang tự nhiên mà bị thế à? có thay đổi thức ăn hay cái gì khác không bạn? thức ăn bạn cho ăn những gì? theo mình thì bạn lên giảm dần cám chỉ cho ăn kê không thôi. mình trước cũng cho ăn cám nhưng thấy không cho ăn cám chim có vẻ ổn hơn. mình cho ăn như sau.
    kê, hạt loại kê đỏ hạt nhỏ nhất ấy nhé, hạt rất bé. nước thì phải có rồi. mỗi hôm nửa hoặc 1/4 lá xà lách. 2 hôm thì ăn 1/8 quả trứng cút. chim rất ổn bạn ạ. chim mái sắp đẻ thì cho ăn 1/2 quả trứng cút. chim vẫn khỏe.
    chim bạn bị xù nếu mọi thứ vẫn như trước thì dễ trúng gió, chỗ bạn để chim có kín gió không?

20. xuannp

xuannp Active Member

Thích đã nhận:
    5
    nhà em kín gió mà tối thì vẫn trùm màn để khỏi muỗi mà, nhà em vẫn cho ăn : kê hạt bé, vừng, hạt cải, 2 ngày cho ăn 1/2 quả trứng cút, chỉ có lá xà lách là em cho ăn theo như bác là nhiều, ngày nào cũng cho ăn, khaỏng 2 lá j đó, nhìn em xù lên mà lo ghê cơ, có cách nào chữa không vậy các bác....