Chim yến phụng không ngủ kèo?

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi vu_nxt, 20/8/13.

1. vu_nxt

vu_nxt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    chim yến phụng không ngủ kèo???????

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:26 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:11 PM ----------

các bác có cao kiến giúp em với,mấy em yến phụng nhà em cứ tối là bu lên lưới ngủ chứ ko chịu ngủ kèo.em có đuổi thì tụi nó vẩn cứ bu lên lưới.....

2. blackandwhite

blackandwhite Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    để ý xung quanh xem chuồng chim có bị chuột không , hiện tượng này chim bị chuột rợt buổi đêm hay bị

vu_nxt thích bài này.
  3. vu_nxt

vu_nxt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    ko có chuột đâu bác ơi,vì ngay buổi tối ngày đầu tiên em đem chim về là mấy em nó đã bu lên lồng ngủ rồi.

4. baohuyscout

baohuyscout Well-Known Member

Thích đã nhận:
    350
    theo mình chim YP thường ngủ bám trên lồng là do buổi tối có con hay thứ gì đó là cho nó sợ không dám đứng trên cần đậu ( có thể chủ chim hay kiểm tra chim ban đêm, làm chim sợ bám trên lồng, bây giờ tụi này quen việc bám lồng ngủ, muốn tụi nó bỏ thói quen này thì tuyệt đối không để con or cái gì ảnh hưởng khi tụi nó ngủ .. dần dần hy vọng mấy đứa này thay đổi

vu_nxt thích bài này.
  5. vu_nxt

vu_nxt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    c.on các bác đã tư vấn.kiểu này chắc chỉ còn cách là phóng sinh cặp này mua cặp khác về nuôi mới hy vọng mấy em ngủ kèo quá.....

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:28 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:25 PM ----------

em tính nuôi chung y.p và manh manh or sắc nhật có được ko bác huy????????????????????

6. gaonline

gaonline Active Member

Thích đã nhận:
    8
    nuôi riêng bác ơi, nuôi chung yến phụng nó phá ấy
    ...............................

vu_nxt thích bài này.
  7. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Mình thường thấy chim yp dùng mỏ cắn lưới kẽm và đeo ngủ cảm giác thật phiêu :)

vu_nxt and tien tv like this.
  8. vu_nxt

vu_nxt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    sau 2 ngay di truc ve,toi nay thay may em no da dau keo roi.cam on cac bac nhe......

9. sweetloveqk

sweetloveqk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Ban đầu nó chưa quen đó mà. Hehe. Mình đang chờ tụi yp nó vui chơi ra sản phẩm mà lâu quá.

vu_nxt thích bài này.
  10. baohuyscout

Thích đã nhận:
    350
    em tính nuôi chung y.p và manh manh or sắc nhật có được ko bác huy????????????????????[/QUOTE]
    theo mình YP và MM nuôi chung cũng được, nhưng phải nuôi lồng rộng, lúc trước mình nuôi lồng 2mx2mx2m.... nhưng đến khi tụi nó tìm chỗ đẻ thì khó nói lắm.. lúc trước khi mình nuôi aviary gồm YP SN MM AG; YP đẻ được SN đẻ luôn.. MM thì đổi tổ liên tục, AG đã làm tổ nhưng rất tiếc tất cả bị giang hồ thả mất nên không biết sau này ra sao hehe

vu_nxt thích bài này.
  11. vu_nxt

vu_nxt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    theo mình YP và MM nuôi chung cũng được, nhưng phải nuôi lồng rộng, lúc trước mình nuôi lồng 2mx2mx2m.... nhưng đến khi tụi nó tìm chỗ đẻ thì khó nói lắm.. lúc trước khi mình nuôi aviary gồm YP SN MM AG; YP đẻ được SN đẻ luôn.. MM thì đổi tổ liên tục, AG đã làm tổ nhưng rất tiếc tất cả bị giang hồ thả mất nên không biết sau này ra sao hehe[/QUOTE]
    con trống của em cứ xù lông (nhìn lông em nó ko đc mượt mà lắm)và đi phân cứ dính ở lông,vậy có phải em nó bị đau bụng ko baohuy???bác chỉ cho em cách chữa với...thanks bác....

12. vu_nxt

vu_nxt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    chúc các ace dd 1 ngày lễ 2.9 vui vẻ và ý nghĩa bên gia đình và người thân.....

Last edited: 2/9/13
    DAIDUONG and Lưu-Binh like this.
  13. vu_nxt

vu_nxt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    tình hình là nuôi hoài vẫn ko thấy mấy em yp bắt cặp các bác ơi!!!!chờ thấy đc cái trứng của tụi nó cũng gian nan that.

14. lyminhthanh

lyminhthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    238
    nuôi sắc nhật với manh manh đi cho nhanh đẻ bạn ơi

vu_nxt thích bài này.
  15. thanhphan

thanhphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    133
    YP là chim rất dể nuôi ,bạn muốn chim đẻ thì phải chọn chim đúng trống, mái .Nếu nuôi từ chim tơ thì 4 tháng có thể sinh sản tốt .nên để chim chổ yên tĩnh , tránh chó mèo hay những va chạm ồn ào làm chim hoảng thì nó cũng nín luôn,thức ăn để ăn đầy đủ chất cũng là vấn đề đó bạn.

vu_nxt thích bài này.
  16. DAIDUONG

DAIDUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Cạch YP đến già luôn, nuôi hơn cả năm không thấy đẽ đái gì, mà toàn phá không thôi, từ khi chuyển qua sắc nhật thì ôi niềm vui lâng lâng khi thấy sinh linh bé bỏng đỏ hỏn ngo ngoe chờ mớm mồi hihihi

vu_nxt thích bài này.
  17. Phước

Phước Guest

tùy ah, hôm qua ghé anh huy, bồng con yến phụg con chơi dễ thương lắm đó

18. baohuyscout

Thích đã nhận:
    350
    YP cũng rất dễ nuôi... nếu so sánh khi bế YP và Finch lên tay thì theo mình YP mang lại cho mình cảm giác yêu hơn... bé finch không thể đứng yên trên người nhưng bé YP thì làm dc điều đó... bé Finch cũng khó làm giáng nhưng bé YP thì rất hay làm duyên để mình bấm bấm.... nhưng tùy mỗi người... hehehe

vu_nxt thích bài này.
  19. LoveDolaML

LoveDolaML Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    em nghe nói ( a Huy nói, có gì chém a đó) YP cũng như sắc nhật.. để 1 bầy khoảng 4 đến 6 con, cho tự bắt cặp rồi tách ra là tụi nó đẻ không kịp nuôi luôn, nhà a Huy đẻ hoài bế lên tay rất đáng yêu và chim non cũng không khó chịu như sắc nhật

vu_nxt thích bài này.
  20. DAIDUONG

DAIDUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Còn tùy thôi, chứ sắc nhật thấy còn dễ hơn YP nhiều đó, điển hình mới tuyển chồng cho 1 em sắc nhật cứ nghĩ phải vài hôm mới ghép cặp được nhưng không biết sắc nhật này có được huấn luyên "Kua gái" không mà chỉ cần 2 giờ thôi mà em nó thuyết phục em mái thành công luôn ghê thiệt =)) kakaka

vu_nxt thích bài này.