Chim Yến Phụng - mong các anh chị chia sẻ kinh nghiệm

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi yenvangxanh, 19/4/08.

1. yenvangxanh

yenvangxanh Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Tình hình là em mới mua cặp yến phụng ở HBC, ông chủ bắt theo yêu cầu là trống mái nhưng em không tự tin lắm. Thấy các anh chị nói mũi xanh là trống, màu khác là mái nhưng em vẫn ko phân biệt được. Các anh chị comment giúp em với.
    Ngoài ra còn một số vấn đề
    1. Chim không tắm, mặc dù thấy nó cứ gãi sồn sột cả ngày, xót lắm.
    2. Chim không đu vòng đồ chơi.
    Mong các anh chị có kinh nghiệm chia sẻ. Thks.
    Đây là hình 2 em nó đây ạ.

Last edited by a moderator: 20/4/08
  2. minhhung2307

minhhung2307 Active Member

Thích đã nhận:
    5
    2 con này đều là trống tơ mới lớn ,chưa thay lông.Khi thay lông xong thì mũi con màu xanh sẽ thành màu xanh dương đậm.

3. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    Chim không chịu tắm là chuyện thường.Bạn đừng vội,hồi lúc mình mới nuôi cũng vậy nhưng vài tuần quen chỗ rồi, để khay nước vào là tụi nó nhào vào tắm ào ào.
    Còn không chịu đu vòng vì lạ chắc nhỏ lớn tới giờ bọn nó mới thấy, bạn đừng gấp, đợi bọn nó quen đã,mà bạn nên tự làm chiếc vòng bằng gỗ và kẽm vì bằng nhựa là tụi nó gặm không còn gì luôn,nên gác lên thêm hai ba cây ở tầng trên để bọn nó gủ cảm thấy an toàn hơn.
    Bạn đừng cho nó ăn loại rau đó bọn nó không ăn đâu, cho ăn xà lách đó.
    Đây là 2 em trống(mũi màu hồng)có thể lớn lên chuyển thành xanh hoặc giữ màu hồng luôn(2 em trống nhà mình), muốn mua chim mái cứ chọn con có mũi màu trắng đục như tròng trắng trứng gà là an tâm.

4. yenvangxanh

Thích đã nhận:
    4
    Cảm ơn các bạn. Híc. Vậy là muốn nuôi 2 con, bây giờ phải thành 4 con rồi. Ah, mà nuôi 2 con trống thì có sao không bạn? Hoặc nếu mình chỉ nuôi 1 con mái thôi thì có sao không? Vì nhà mình chật, sợ không có điều kiện nuôi nhiều và không muốn nó đẻ.
    Rau mình đang cho ăn là xà lách đó bạn (loại mua trong siêu thị).

Thanks bạn. Khi tắm, bạn có sang qua lồng tắm không? Hay bỏ khay nước vào lồng nuôi luôn?

Last edited by a moderator: 20/4/08
  5. tapchoi

tapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy con yến phụng nuôi vui lắm, kêu suốt ngày.Có điều cho nó ăn kê , nó bỏ vỏ ra rồi quạt cánh, vỏ kê bay đầy nhà, ai biết cách khắc phục không.Mình quét nhà hoài mệt quá[-(

6. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    bạn chịu khó đổ một ít nc dưới máng đựng phân, vỏ kê sẽ bị hạn chế tình trạng tung bay trước gió.

7. nami

nami Active Member

Thích đã nhận:
    5
    đàn em xin phép hỏi một câu ngớ ngẩn là:Yến phụng có biết nói ko?một số tài liệu là yến phụng có bít nói nhưng sao nghe khó tin quá!

8. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    - Không muốn nuôi đẻ thì cứ nuôi 2 con trống, hoàn toàn chả có vấn đề gì hết.
    - Không cần sử dụng lồng tắm, cứ cho cóng nước vào chuồng là nó tắm luôn. Muốn sạch khô chuồng nuôi thì có thể dùng lồng tắm để nước không bắn bẩn chuồng nuôi.
    - Yến phụng có thể nói được khi nuôi từ nhỏ và kiên nhẫn cho tập nói. Khả năng nhớ từ rất hạn chế (thông thường chỉ được 2-3 từ) và phát âm thường không chuẩn.

@yenvangxanh:
    hai chú yến phụng của bạn rất dễ thương. Nên cho ăn thêm bắp non để chóng lớn và béo khỏe. Cần đậu nên thay bằng cành cây ăn trái nào đó để chân chim được tập luyện bám chắc hơn và trông cũng mĩ thuật hơn. (Càng ổi, cành khế, cành Xa-bô-chê, cành me... chẳng hạn).

Thức ăn nên tạo hỗn hợp: 70% kê Gò Công (là loại bạn đang sử dụng) và 30% kê bóng (hạt kê màu mỡ gà nhạt hơn, kích thước gấp rưỡi kê Gò Công, bán ở hàng chim).

Last edited: 28/4/08
  9. nami

nami Active Member

Thích đã nhận:
    5
    hôm nay nami cũng đã mua một đôi yến phụng rùi!
    @yenvangxanh:yến của bạn không đu vòng đồ chơi vì làm gì có chỗ nào mà đu???
    bận cắt thanh ngang ở giữa cái vòng ra.một đầu móc vào vòng.một đầu mắc vào nan lồng thi nó mới có chỗ mà đu chứ,bữa nami mua cái vòng đó về mãi mới biết cách sử dụng đó!

10. yenvangxanh

Thích đã nhận:
    4
    @nami: Thanks bạn! Mình ngố thật, hèn chi treo vào chúng nó chẳng quan tâm. Tuy nhiên mình là một cái đu mới bằng cành cây, 2 đầu buộc dây dừa, bọn nó thích cái này hơn nhiều đó. Có thời gian bạn thử xem nhé.

11. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    ac ac em cũng mua một cặp yến phụng.ông chủ bán hàng cũng nói một trống một mái.vạy mà máy hôm sau có pac nuôi roài bảo là hai thàng đực rựa.Cay nổ máu mắt.chác lai phải thêm hai chú nữa