Chim yến việt nam được coi là dòng yến hót hay yến mầu?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi nhan1234, 16/5/12.

1. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    các bác cho hỏi chim yến việt nam được coi là dòng yến hót hay yến mầu?

2. SẺ_VN

SẺ_VN Active Member

Thích đã nhận:
    33
    chà, bác này cần giúp đỡ nhiều nhỉ.....^.^
    chắc bạn đang cần kiếm dòng yến hót đích thực hả?
    Xin hỏi ngược lại bạn rằng "yến hót bạn muốn hỏi là yến Hà Nội hay yến hót Sài Gòn?", vì 2 dòng yến cách chơi hoàn toàn khác nhau.
    Sài gòn chủ yếu chơi dáng (to,dài, cao), sau đó đến màu lông, giọng xét sau cùng.
    Hà Nội (theo mình) xét màu lông trước, vóc dáng sau.
    tuy nhiên ở cả 2 trường phái này vẫn có những người chơi theo lối riêng của mình.
    Tất cả đều có cái hay cái dở nên mới thú vị.
    Còn bạn muốn kiếm dòng yến hót thì chăc VN này chưa có đâu, xin nói thẳng với bạn rằng ở VN này chẳng có con yến nào hót 3-4 giọng hết.có chăng chỉ là nguỵ tạo của kẻ bán....."hơi đâu tin lời con buôn",
    còn bạn nào nói có yến hót đích thực thì bạn cứ đến đó mục sở thị thì biết ngay.

nguyentuananh_pc1 thích bài này.
  3. thsondnpt

thsondnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Như thế nào là 'đích thực'? Tại VN mình chắc rằng chưa có tiêu chuẩn để đánh giá giọng hót (kể cả người sẽ 'thẩm định' được giọng hót của nó).
    @nhan1234: câu bạn hỏi sẽ là: tại VN yến màu rồi mới đến hót. Như bạn sẻ_VN đã nói rõ.

4. nhan1234

Thích đã nhận:
    401
    thank 2 bác, vụ này khó đây, mình mới bắt đầu chơi yến, quaqn tâm đầu tiên đến giọng hót sau mới đến màu sắc hình dáng, vụ này phải kiếm bác nào đánh hàng nước ngoài về rồi đặt mua vậy

5. mrQuyet

mrQuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    bạn có thể mua chim non về ép giọng(cho nghe five yến hót nước ngoài để chim non nghe), chịu khó mấy tháng là bạn tháy vừa ý ngay

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:38 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:33 AM ----------

Hiện tại thì ở ngoài bắc cũng quan tâm đến dáng (to, dài, cao) đi kèm với màu lông bạn àh!
    Chắc ở NĐ của bạn thích màu đẹp chim bé cũng ok hả?:laughing:

6. thsondnpt

Thích đã nhận:
    160
    Trước hết bạn 'nên' nghe kỹ (và phân tích) các giọng hót mà bạn đã biết (nghe trực tiếp), bạn thích giọng nào thì nên 'tuyển về nuôi (như phần đa số lớn các AE đang chơi tại VN) và lai tạo theo kiến thức mà bạn có. Hoặc bạn lên internet để đặt hàng trực tiếp, chứ theo mình ở VN chỉ đang theo xu hướng chơi chim màu thôi.

yeuchimthucanh and nhan1234 like this.
  7. nhan1234

Thích đã nhận:
    401
    gửi bác :thsondnpt bác có biết trang nào có thể đặt hàng được kô?

8. libiti

libiti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Như bác quyết hải phòng nói Kha hợp lý đấy, mua yến non về ép giọng thì hơi bị ổn, hót giống con thầy y xì?
    Bạn ngọai bắc thì vào Trang arowana có hội yến hót hn, bạn có thể tham khảo thêm

Last edited: 19/5/12
  9. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    chào cả nhà.
    Box yến dạo này chán quá, có mỗi topic này còn có người xem.
    thôi góp vui luôn.
    .
    .
    Các sư phụ nói, cứ mua con yến non có gốc gác tốt về cho nghe CD thì nó sẽ hót hay như con chim thầy, vậy người ta lai tạo sinh sản ra dòng canary sing làm gì cho mất công, mất thời gian.Phải ko?
    bạn có biết 1 con yến màu, yến hình so sánh giá trị với 1 con yến hót chênh lệch nhau bnhiêu ko?
    trong các supermaket pet cũng có bán rất nhiều CD giọng khá chuẩn, chưa từng nghe thấy ở nc ta, giá cũng dc, nếu cần mình sẽ mua giúp
    .
    .
    Bên ta chưa có tiêu chuẩn cụ thể hay các chuyên gia thẩm âm vì ta chưa chơi dòng yến này, nếu nhập và chơi thì khoảng 10-20 năm sẽ có các nghệ nhân dòng canary này thôi.Nhưng theo mình trường phái này ở VN ít hơn nhiều so với 2 loại kia.Nhập khẩu về chưa chắc có nhiều người hưởng ứng
    .
    .
    Theo mình thì canary màu hay canary dáng khác biệt canary sing ở 2 điểm duy nhất : đó là khả năng học giọng vs khả năng trình bày giọng hót của mình như thế nào.
    -Khả năng học giọng của chim ta thì cũng như các dòng yến màu yến dáng của các nước khác là = nhau = tệ.
    -Khả năng phô diễn giọng hót : cái này cũng tuỳ con, tùy giống hay dở, yến hót hay ko những biết học cái hay mà còn phải biết thể hiện "bài vở " của mình như thế nào mới dc coi là hay.1 con biết nhiều giọng nhưng ko biết luyến láy, đổi giọng,hơi ngắn thì cũng kém.
    ========> tóm lại : mình chỉ nói theo hiểu biết vs kinh nghiệm hẹp hòi của mình.Trong phạm vi topic giọng yến các sư phụ đóng góp cho mình dc mở mang KT.
    .
    .
    lại theo kinh nghiệm 1 lần nữa : trong các dòng yến ,các con yến mình từng thấy,nghe tại VN thì con yến hót hay nhất ko phải là các dòng thanh,hoàng,agate....

10. nhan1234

Thích đã nhận:
    401
    Gửi bác black canary bác cứ mập mờ quá loại nào hót hay nhất bác nói luôn cho anh em đỡ sốt ruột, cho yến học qua đĩa cũng có ăn thua gì đâu, học được ở mình đã có chim hay rồi , chứ kô phải đi đâu cũng chỉ nghe thấy duy nhất 1 giọng hót có khác nhau là dài hay ngắn thôi

11. libiti

libiti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Trình độ hạn hẹp, ko hiệu các bác nói gì. He..he.

12. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    nói thẳng luôn là hiện tại ko có yến chuyên hót ở VN. Thế nên bác chủ topic ngoài việc đặt mua ở nước ngoài thì chơi tạm và tạm thỏa mãn với dòng chim ở trong nước. Chịu khó mua về cho học giọng ko phải là ko thể đâu, trc mình có ép giọng chim nhà đã có con hồng + agat đảo dc 6-7 giọng, chơi thế tạm cũng thỏa mãn bản thân. Còn bác cứ đòi hỏi như bên tây với so sánh trời biển thì cuối cùng cũng chẳng có gì để chơi dc đâu.

PhucPH, yeuchimthucanh and coi77 like this.
  13. mrQuyet

mrQuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bác mua dùm em mấy cái đĩa em sẽ cảm ơn và hậu tạ bác :D cũng máu nghe giọng yến nó lạ lạ chứ như mấy em yến ở VN cũng chán, có lần được nghe giọng con bạch mắt đỏ của Dũng nó hót lạ tai nghe hay hay, ép dọng đâu nhất thiết phải hót y chang thầy, được tí nào hay tí đấy bác à :)

14. nhan1234

Thích đã nhận:
    401
    gửi bác dungphoduc: nhất bác còn gì chim đảo được 6 - 7 giọng , mình chỉ mong em nhà mình lên được 5 giọng là ok rồi, chỉ sợ ép cũng kô ăn thua mãi vẫn một giọng mới chán

15. ryanlt

ryanlt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Các bác cho em hỏi 2 câu đc không ạ?
    1. Nhiều người cứ ghi là yến ta. Như thế nào đc gọi là yến ta vì thực ra yến có nguồn gốc từ nước ngoài.
    2. Hồng Hà Lan có phải là để ám chỉ Hồng yến nhập từ nước ngoài không? Hay nó có xuất xứ từ Hà Lan? Vì em search trên mạng từ khóa "Dutch Canary" chỉ cho kết quả dòng Frilled Ducth Canary thôi, không có thông tin về Hồng Hà Lan.

16. thsondnpt

Thích đã nhận:
    160
    Chim đảo được 5 giọng là bình thường thôi mà. Cuối cùng chẳng hiểu đ/c này theo đuổi dòng yến gì?!

17. nhan1234

Thích đã nhận:
    401
    Gửi bạn thsondnpt: bạn có em nào hót như bạn nói để cho mình một em, đảo đúng 5 giọng khác nhau hoàn toàn bạn nhé, kô phải hót 5 hồi đâu, mấy em ngoài này toàn 1 giọng rít thuốc lào có đá chút tiếng chòe chấm hết

18. thsondnpt

Thích đã nhận:
    160
    Bạn ở xa tôi quá, làm sao giao lưu trực tiếp được, thông cảm nhé. Nếu bạn có dịp vào trong này thì AE giao lưu cho vui.

19. nhan1234

Thích đã nhận:
    401
    Gửi bạn thsondnpt: xa quá kô được , bạn làm cái clip cho anh em đỡ thèm, nghe xong sướng quá làm một chuyến vô đà nẵng cho vui

20. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    chào cả nhà .
    có lẽ cả nhà nhầm lẫn, ko hiểu ý nhau thôi.
    Một giọng yến được tính từ khi yến bắt đầu hót đến khi ngưng hót (độ dài khoạng 5'- 30'), bất kể trong 5' -30' đó yến có hót luyến láy như thế nào cũng chỉ là 1 giọng,
    Môt con yến hót hay có thể hót hay có thể hót cả chục giọng mà ko lặp lại 1 lần.
    ==> cái khác nhau giữa yến màu vs yến hót là vậy đó (nên rất rất khó để luyện 1 con yến màu thành 1 con yến hót hoặc bạn Tom Cruise trong nhiệm vụ bất khả thi 5).
    Con yến của bạn tại VN có thể hót dc 3 giọng khác nhau thôi (chỉ 3 thôi nhé) chắc giá trị không dưới 20 triệu đâu.

1 con yến lem :
    [video=youtube;B0dywopBoMk]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=B0dywopBoMk[/video]

Last edited: 24/5/12