Chim yểng thay lông

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi GoldenCanary, 3/9/05.

1. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    PM của một bạn gửi cho GC, mọi người cùng tham gia thảo luận thêm nhé!

Chào bạn!
    trước đây mình cũng chỉ nuôi chơi một hai chú chim yểng thôi nên cũng không có nhiều kinh nghiệm về việc này. Tuy nhiên mình nuôi thấy mọi chuyện cũng đơn giản, mỗi năm chim thay lông một lần, thay từ từ nên hoàn toàn không ảnh hưởng đến khả năng bay nhẩy của chim.

Cũng như tất cả các loại chim khác, thay lông cũng là một sự kiện quan trọng trong đời sống của yểng, thời điểm thay lông là thời điểm nhạy cảm, lớp lông mỏng đi do lông cũ bị mất mà lông mới chưa đủ dài, do vậy chim hay bị các bệnh vặt như cảm cúm, xù lạnh, tiêu chẩy...

Cần chú ý đến chế độ ăn cho chim sao cho đầy đủ chất và tăng cường thêm đạm. Và đặc biệt chú í giữ vệ sinh cho chim.

Ngòai ra, yểng thường nhạy cảm với khí hậu lạnh, gió lùa... bạn nên che chắn cho chim cẩn thận!

2. Văn Thông

Văn Thông New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn
    Tôi là thành viên mới xin gửi đến các bạn lời chúc sức khỏe và mong muốn các bạn chia sẻ kinh nghiệm nuôi chim, cá cảnh.
    Tôi được anh bạn tặng một chú iểng rất đẹp. Nó đã biết nói nhiều câu như: Ông ơi nhà ta có khách; Hội mời quý khách vào chơi. Cả nhà tôi rất yêu quý nó vì nó làm cho gia đình thêm vui. Nhưng mấy hôm nay tự nhiên nó rất khó tính, khi tôi thay nước hoặc thêm thức ăn, nó cứ nhằm tay tôi mà mổ rất giữ. Xin hỏi các bạn có kinh nghiệm nuôi iêng cho tôi hay vì sao chú iểng cưng của tôi tự nhiên đổi tính nết như vậy.
    Mong kinh nghiệm từ các bạn

3. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Chào Bác Văn Thông
    Cháu nghĩ con Yểng nhà bác không có vấn đề gì đâu ạ.Bởi nếu nó có những biểu hiện như ủ rũ,biếng ăn,biếng nói đi ỉa phân trắng thì mới đáng lo
    Còn chỉ đơn giản là nó dữ hon bình thường thì theo cháu không đáng lo
    Chúc bác khỏe,vui,hạnh phúc