Chim Yểng!

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi Autunm water, 9/3/08.

1. Autunm water

Autunm water Member

Thích đã nhận:
    1
    Đây là hình ảnh chú Yểng nhà mình chụp ở một góc cạnh khác. Một loài chim cũng khá khó tính đấy!
    Các bạn xem và cho ý kiến nhé! Hôm nọ mình post nhầm lên bài con sáo. Không biết bấm như thế nào bị mất ảnh Sáo rồi. Mình sẽ chụp lại sau.

2. linhu

linhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    nuôi yểng mà bằng cái lồng quá đỗi đẹp như thế thì bó tay. Năm ngoái em bắt đầu nuôi yểng, lên mạng sưu tập mẫu lồng đẹp rồi mua inox về thiết kế 1 cái lông lục giác cho em nó, yểng bay nhảy thoải mái, mỗi khi đưa tay vào nó còn hôn tay mình, chứ nó ko khó tính như chim của bác đâu :)

3. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Con này là con cái roài :)) .

4. linhu

linhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    Nhìn qua ảnh sao biết trống mái được, cầm vào tận tay mà ko có em nào để so sánh bên cạnh cũng phân vân ko biết trống mái.

5. phuongtrang

phuongtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Cái tam giác ở tai tam giác cân là trống,còn tam giác lệch là mái đó...
    Với lại trống tai dài hơn mái......nói cũng chuẩn hơn,tôi chơi chim yểng đã 15 năm.
    Một chút kinh nghiệm thôi.......

Last edited: 12/3/08
  6. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    hồi trước mình cũng nuôi yểng non lên được độ 1 tháng thì em nghẻo.lý do vì em chưa ăn được cám khô mà mình thì không có thời gian bón ,ép em ăn cám khô nhanh quá chưa quen nên em chết đói luôn

em này của bạn theo mình cũng là mái.........................

Last edited by a moderator: 12/3/08
  7. linhu

linhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    Tôi chưa bao giờ nghe thấy nhìn cái mai màu đen ở dưới mắt tam giác cân là trống còn tam giác lệch là mái.
    Còn cutidangyeu lại có kinh nghiệm là mai nhỏ là trống, mai to là mái.
    Tôi chỉ phân biệt bằng đầu to hay nhỏ, và đầu có bằng phẳng hay không thôi.
    Một chút ý kiến bác nào có kinh nghiệm rõ ràng hơn thì cho ý kiến nhé.

8. phuongtrang

phuongtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Thì mỗi người một kinh nghiệm mà bác.......

Last edited: 12/3/08
  9. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Ơ thế cuối cùng ai đúng đây, em đang định lấy 1 chú yểng non mùa này. Nhưng mà các bác nói thế này thì khó nhể :D

10. cutidangyeu

Thích đã nhận:
    93
    ^_^ Kinh nghiệm như vậy các bác cứ tham khảo đi.Hoặc có cách khác là lấy 1 con Yểng đực và 1 mái ra rồi tự mình so sánh rút ra kinh nghiệm.
    Thân !

Last edited by a moderator: 18/3/08
  11. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Yểng đực hay mái đều nói được như nhau hết mà quan trọng gì?

12. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Yểng của bác đúng là yểng mái.
    Theo kinh nghiệm của mình thì yểng trống có phần nếp da màu vàng phía sau gáy dài hơn và mọc rìa ra hình gần như hình êlip ( các bác hình dung như hình của 2 móng tay cái xếp gần nhau vậy) còn yểng cái không có đặc điểm này. Và tất nhiên là yểng trống có chân to hơn, đầu to hơn,... như các bác đã có ý kiến.
    Nuôi yểng các bác nên cho ăn dầu cá định kì ( nó rất khoái ăn đấy), việc cho ăn viên dầu cá định kì sẽ giúp yểng có bộ lông óng mượt điệu đàng.
    Đúng là nuôi yểng trống sẽ siêng nói hơn yểng cái, giọng trầm hơn nên có lẽ nghe hay hơn và được nhiều người thích nuôi hơn. Năm 2000, NAMNHI cũng đã nuôi được một chú yểng nói rất dài, mình còn nhớ là chú ta còn hát được một đoạn của bài hát Ca dao em và tôi của An Thuyên như là: cắt nửa vầng trăng tà làm con đò nhỏ.... nghe rất buồn cười.
    Vài kinh nghiệm nhỏ xin trao đổi cùng các bác!
    Chúc các bác luôn tìm được nguồn vui bên những chú chim nhỏ của mình!

13. cutidangyeu

Thích đã nhận:
    93
    Đúng là Y cái và Y đực đều nói dc nhưng nếu nuôi Y đực thì vùa đẹp hơn lại dễ dạy biêt nói sớm, và nói dc nhiều hơn :D

14. timrgv

timrgv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chim yểng còn gọi là chim nhồng phải kô các bác ???????????

15. GIA VU

GIA VU Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào bạn ! Tôi cũng đang nuôi một con khoảng 3 tuổi, vừa rồi tôi cũng đã thay 1 cái lồng TQ cho em nó . Tuy không vừa ý với cái lồng này nhưng so với thị trường hiện có thì nó khá nhất trong khoảng 150k. Nếu bạn có mẫu lồng nào đẹp và tiện cho việc nuôi Nhồng mong bạn cho anh em xin vài tấm ảnh để học hỏi và sẳn bạn cho giá luôn nhé !
    cám ơn bạn nhiều .

16. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Những ngừoi buôn yểng(nhồng) sang TQ chia chúng làm 2 loại:Yểng Miền bắc(tính từ Thanh hóa đổ ra ,từ Nghệ an đổ vào gọi là yểng Miền nam.)Yểng miền bắc,to,chậm chạp,trông rất ngô nghê,khi còn non hai chân có màu trắng ngà (thường có chim con từ cuối tháng 4 Âl)hiện bây giờ(tháng 3 mậu tý) chưa có,khi trường thành chân chuyển sang màu vàng nhạt,con đực và con cái đều có tai dài như nhau,đều nói như nhau,rất khó phân biệt.Yểng Miền nam nhỏ(một 9 một 10 so với yểng MB)còn non hai chân đã có màu vàng tươi,khi trượng thành chân có màu vàng đậm phớt đỏ,dáng thuôn,nhanh nhẹn,có con tai ngắn có con tai dài,cũng nói tốt như nhau,giá cả hoàn toàn ngang nhau khách mua TQ chưa bao giờ đỏi hỏi phân biệt đực cái vì vậy trên thực tế chưa có cơ sở đẻ nhận biết.(hiện tại các bạn đang mua yểng con Miền nam đấy).Khi nuôi yểng bạn đặc biệt chú ý: -CHỈ NUÔI YỂNG KHI CÒN ĐANG ĐÚT(tuyệt đối không mua yểng đã biết ăn)
    -PHẢI DẠY NÓI NGAY TỪ THÁNG THỨ 3(khi yểng bắt đầu hót chuyện)chúng bắt chứoc nói tốt nhất trong vòng 5 tháng(từ tháng thứ 3 đến tháng thứ 8)sau đó chim sẽ bị 'chai" rất khó dạy thêm từ mới.

Last edited: 2/5/08
  17. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    ~X( ~X( ~X(Các bác lại vào đây giúp em cái. Một số bác nói rằng Yểng dạy nói tốt nhất là khoảng 7-8 tháng tuổi. Bác Bình đây lại nói từ tháng thứ 3???

Bác bảo chỉ mua yểng đang đút tức là sao ạ.

Con Yểng nhà em được 3 tháng rồi (vẫn còn vàng mỏ), liệu đã dạy được chưa các bác. Giúp em cái

18. Autunm water

Autunm water Member

Thích đã nhận:
    1
    Đúng là con yểng nhà mình là Yểng mái đó. Song thật tiếc vì chiều qua nó đã bị kẻ gian ăn trộm mất rồi. Bà xã mải xuất hàng cho khách thế là nó đã trở thành... Con Yểng này rất thâm tình với mình. Nó là quà tặng của một người bạn cho mình từ lúc còn non. Bây giờ thì...

19. badboyblue

badboyblue Active Member

Thích đã nhận:
    1
    yểng trống và mái đều nói dc , mái nói còn rõ và giỏi hơn trống chỉ tội 1 điều là chết sớm vì bị tức trứng ( có ai dê đâu mà đẻ dc )

20. badboyblue

badboyblue Active Member

Thích đã nhận:
    1
    yểng đang đút tức là còn non . thấy nguời là há mõm đòi ăn , bác phải lấy cám khô pha nước cho nhão rồi vo lại thành viên to bằng đầu ngón tay rồi ĐÚT vào miệng của nó chừng 3-4 viên là xong 1 lần cho ăn , 1 ngày nên cho ăn nhiều lần cho tới khi nào tự biết mổ cám khô ( bác để kèm 1 cóng cám kho trong lồng ) khi nào thấy nó cứ gật gật cái đầu mà hót lảm nhảm cái gì thì là tới lúc dạy nói . chúc thành công . tớ còn ít kinh nghiệm có gì sai đừng chê