china ký sự!

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim hoạ mi' bắt đầu bởi huamei, 1/10/12.

1. huamei

huamei Active Member

Thích đã nhận:
    139
    chào các bạn,gửi đến mọi người xem hình ảnh của 1 vài chợ chim tại shanghai và 1 vài tỉnh khác của Tàu.trước tiên mình xin giới thiệu với các bạn vài chợ chim lớn tại thượng hải,tại thượng hải chơ chim như thế này có tầm vài chục cái.đc tuần nghỉ quốc khánh mình tranh thủ lang thang vài chợ chim,gửi hình ảnh cho mọi người xem cho vui.lần này ghé thăm Caoyang và Caojiadu.sáng dậy 9h,ăn sáng cafe xong nhảy ngay tàu điện.đến Caoyang cũng tầm 30 phút.cứ tưởng như thông tin đã tìm hiểu trên mạng,ai ngờ đến nơi thì vắng hoe,hỏi mấy ông xe ôm thì biết chợ đã chuyển địa điểm mới, ở đây h chỉ bán hoa thôi.thất vọng thế là chuyển sang Caojiadu cũng cách đó 2 tram tàu điện.
    khu này có vẻ tấp nập hơn hẳn,xuống khỏi tàu nhìn thấy ngay,khá rộng.mỗi khu như thế này đều phân chia từng khu vực nhỏ chuyên biệt,bán cả thú như chó,kỳ nhông,cá cảnh,hoa các loại và chim cảnh phụ kiện.ngay đầu chợ đã thấy ngay tiệm gốm sứ nổi tiếng (cũng chuyên làm về cóng chim các loại) tên là 景德镇(Cảnh Đức Trân),tại china có rất nhiều thương hiệu chuyên về cóng,1 trong số đó là cóng của Vương Ích Dân(王益民)nó nổi tiếng ko chỉ vì chất lượng tốt,đẹp,hiếm và cả về giá cả cực cao(có bộ lên đến gần 2 vạn tệ), cũng phải vì nó cũng đc chế tác từ nghệ nhân nổi tiếng china Vương ích Dân,nói chung it khu bán hàng này vì giá thành quá cao.
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

vào sâu bên trong chút gặp ngay khu bán lồng.(cóng là chủ yếu)lồng thì toàn lồng vuông,mà mình thì ko thích nên trò chuyện chút xíu rồi quay đi.chủ cũng dễ thương,mình xin chụp vài pic đều ok hết.xin cái card rồi đi.
    [​IMG][/url][​IMG][​IMG][​IMG]
    làm vài pic mấy cái lồng phóng,hình như dùng cho diều hau hay đại bàng mà sao nó to và cao dã man:35::35:
    [​IMG][​IMG]
    Thêm vài chú chim lạ,chả biết con gì,VN ko thấy nên cũng ko hỏi:01:
    [​IMG][/url][​IMG]
    tiến vào trong chút gặp ngay cửa hàng mà mình muốn xem.hàng hóa tạm,vài cái lồng cũng tương đối khủng(vài vạn tệ,lồng ngà).chủ tiệm thấy khách cứ ngơ ngơ.mình chào và giới thiệu là người VN ông ta hồ hởi ngay.ông này lúc trước cũng chuyên bán hàng sỉ cho người buôn tại VN và 1 số nơi khác.ông ta cầm ngay 1 bộ cóng (30te:01:) bảo nếu bạn thấy bộ này bán ở Vn thì chính là hàng bên này về đấy.nhìn cũng đẹp nhưng men thì chán.dày cui,nặng trịch(giá rẻ mà hihi).vừa làm điếu thuốc vừa hỏi về một số lồng khuyên cao(lông thái tử 太子) ông bảo tao biết VN thích loại này(giống y chang Quảng Tây,Quảng Đông) nhưng hiên tại ko có hàng,ok thì đặt trc,hiện tại chỉ có lồng lùn(bolong-波笼)。xách xuống 1 cái lùn cho mình xem.nhìn nét chạm cũng sắc.giá cả cũng tạm đc.vài hình ảnh về cửa hàng và lồng.
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

cuonglioa, Micon, Phuong_Nam and 7 others like this.
  2. huamei

huamei Active Member

Thích đã nhận:
    139
    [​IMG][​IMG][​IMG]
    thêm vài cái lồng khuyên khác.có cả hàng ngà,giá cả hơi cao.nhưng mình ko thích kiểu lồng thấp này.[​IMG][​IMG][​IMG]
    chụp thêm vài cái Lồng Mi chạm trúc già+ngà.giá cả phải chăng,đc cái là lồng đã có tuổi,nhìn màu thích ngay.hôm nào về sẽ xách 1 cái vậy.đầu tiên là 1 cái Tứ xuyên.và sau đó là Quảng Tây.[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    Còn đây là kính thưa các loại phụ kiện.
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

cuonglioa, Micon, petgialai and 3 others like this.
  3. huamei

huamei Active Member

Thích đã nhận:
    139
    [​IMG][​IMG][​IMG]
    chuyển sang khu vực bán chim,họa mi chất đầy ra đường,chim nhiều nguồn nhưng nhiều nhất vẫn từ Quý Duơng lên,1 em bổi giá từ 100 tệ(330k) trở lên,chim đẹp hơn VN nhiều,co time thì bạn cũng có thể chọn 1 con đẹp cho mình.chim Quý Duơng thường có lông đỏ đậm,mắt lồi.dáng to con,lông mỏng.thường dân chọi mi bên này hay tuyển từ Quý Duơng và Tứ Xuyên.VN mi chọi chơi theo phong cách Quảng Tây,chọi bằng cửa công,1 con mái thúc cho 2 em trống(VN 2 em mái).còn lại thì đều chơi thông lồng,ko cần mái thúc.nếu các bạn nào muốn mua lồng thì nên đến Quảng Đông,Quảng Tây mua,lồng phù hợp với VN hơn.
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

------------------------------------------
    Còn tiếp........

phuong shanghai china
    008615221708091

cuonglioa, Micon, Phuong_Nam and 6 others like this.
  4. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    Mấy cái hộp nhựa trong suốt đựng mấy con côn trùng to đùng đấy để nuôi chơi hay làm mồi cho chim ăn thế hả bạn
    Nhìn mấy bộ cóng đẹp quá phát thèm mua về chỉ ngắm thôi chứ o dám dùng

Phuong_Nam and bangtramduong like this.
  5. tienphuly

tienphuly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    phai công nhận bên đấy chơi cái jij cũng đẳng cấp.

6. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Cái lồng phóng đại bàng là lồng nuôi sơn ca bạn ạ.Còn chú chim bên dưới là chim Oanh cổ xanh có khá nhiều anh em trong ABV nuôi bạn ạ,hót hay lắm đấy

7. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    kết dàn mi bổi wá, dòm mà đẹp thấy mê, chả bù bổi ở VN mình fát ngán, bé xíu

8. dudon

dudon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    437
    đấy là oanh cổ đỏ chứ không phải oanh cổ xanh bạn nhé.
    chỉ hót chuyện là nhiều thôi.
    con này nuôi chỉ để thư phòng như yến thôi vì nó hót bé.
    nuôi con này được hơn năm, hạ thổ đi vắng thì bị chuột cắn 2 nan lồng vào làm thịt mất,tiếc của giời:crying:

Last edited: 7/10/12
  9. petgialai

petgialai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    hồi xưa ở shanghai mà ko biết đi mấy chỗ này chơi, tiếc quá!.............

Phuong_Nam thích bài này.