Chinh phục tép ong - Cây đa - Linh Đàm

Thảo luận trong 'Hàng quá hạn mua bán' bắt đầu bởi VNT, 12/3/13.

1. VNT

VNT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    Qua một thời gian tìm hiểu và đến với các em đỏng đảnh. Giờ đây, được sự giúp đỡ nhiệt tình của các bác trên diễn đàn, học hỏi kinh nghiệm và dấn thân :laughing:. Em đã có được một bể ong gọi là tạm được. Post lên để anh em góp ý thêm, hy vọng được thêm nhiều ý kiến đóng góp của các tiền bối đi trướcm, các anh em diễn đàn, để em chinh phục thành công các em chân dài đỏng đảnh.
    Toàn cảnh hệ thống:
    [​IMG][​IMG]
    Toàn cảnh bể tép:
    Các em đang ăn (ra tết bỏ đói mất 10 ngày chỉ cho ít lá dâu nên cho ăn nó bu lại thế này, còn giờ có lác đác vài em ăn):

Một số em bầu bí:

[​IMG]Thông số:
    Bể 60 40 40
    Nền ada (ko doping), 1 ít đá khoáng sakira
    Lọc : lọc đáy, lọc thác chạy de-neteras, lọc ngoài EF2 (1 khay sứ TQ, 2 khay ehem, 1 ít de-neteras, bông lọc)
    Đèn: 1 máng t5ho 60
    Chiller: Xaydin 1/4 HP set 24 độ - mới lấy (chưa biết chạy thế nào là ổn - 5phút nghỉ)
    Cây cối: gồm dương xỉ châu phi, dương xỉ lá kim, cục usfiss và phượng vĩ đài, mini pelia, vài cục mini fiss, lũa bon sai cột tán US fiss.
    Dân số: gần 40 con ong đỏ và đen trưởng thành,một ít tép con sinh ra lần 1 (được có 5 bé à :()
    Thức ăn: Mosura exel, benibachi, sera, tảo nhật, lá dâu tằm.
    Thay nước: 20% mỗi 15 ngày.

P/S: Các bác cho em hỏi từ hôm em lắp cái chiler vào tép có vẻ bị sốc, chết mất 1 em còn lại trốn trong gốc lũa không chịu ra ăn uống gì cả. Hic, em ko rửa ráy gì cái chiller mới, mà bể em tép ko bu vào ăn được như mấy bác. không biết thiếu thốn gì nữa không ạ: Thông số:
    PH=5.9, TDS: 120, GH, KH, N03: mua cái sera test mà chưa biết cách đo

2. thanhdhkhtn

thanhdhkhtn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    369
    em cũng cùng ý kiến tham khảo các lão già làng trong diễn đàn chia sẻ kinh nghiệm ạ. em cũng thay eheim, cũng lắp chiller cùng thời gian như anh VNT và cũng có hiện tượng như thế, tép còn xả bỏ trứng.

linhbongbong and VNT like this.
  3. Kloudie

Kloudie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Chiller mới nên xả nước tầm 30-45 phút rồi mới bắt đầu lắp vào anh ạ . Hồi trc em mua mới xả nước rồi mà tép vẫn còn chết :D . Bể mới anh nên thay nước 7 ngày / lần .
    @a Thành : anh thay vật liệu lọc mới nên vi sinh rối loạn gây ra hiện tượng tép chết lai rai , bỏ trứng , núp lùm . Đợi một thời gian vi sinh ổn định là lại ổn anh ạ

Last edited: 12/3/13
    thanhdhkhtn, linhbongbong and VNT like this.
  4. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    A đã nói Thành nếu cẩn thận phải dùng nc sạch chay qua chiller rồi, còn tép ko bu vào ăn tại vì số lượng it tép cũng hay trốn hơn và nhiều nhất chỉ 2/3 số lượng tép ra ăn thôi.

thanhdhkhtn and VNT like this.
  5. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Thỉnh thoảng bị chết 1 con thì cũng bình thường khi nào 1 tuần chết vài bé thì hãy lo. Bể của bọn em nhỏ thì nên thay nước và vệ sinh nền đều hàng tuần. Các chú đến nhà anh bể như thế nào dùng gì , làm gì thì biết hết rồi bây giờ các chú phải tự xử đi:laughing:

thanhdhkhtn and VNT like this.
  6. thanhdhkhtn

Thích đã nhận:
    369
    em có nghe lời bác Dũng mà. có chạy chiller bên ngoài hẳn hoi. có ngâm vật liệu lọc bằng nước trong bể tầm 2 tiếng mới bắt đầu cho vào chạy.tép của em thì ko chết, chỉ là bu lại 1 góc, hoạt động không nhanh nhẹn.
    @ linhbongbong: em xin cái thức ăn dạng lá của anh về cho tép ăn, tép không ăn mà bỏ mốc lên trong bể. trước dùng musula execl thì còn bu kín. h cũng ko bu nữa. mà cũng chả biết thức ăn nào phù hợp cả. anh tư vấn hộ em cái.
    thanks các anh

VNT thích bài này.
  7. hung_mai

hung_mai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,660
    Tép nhà chú kiêng khem nhỉ, thức ăn của bác dũng trong đó có thêm 1 chất mà chỉ tép bác ý thích ăn thui, chú cứ tưởng cái gì cũng cho ăn dc à...he he
    nói chung bỏ đói cho chúng nó hoa mắt là ko phân biệt dc thức ăn nào là chiến hết @@

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:55 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:53 PM ----------

Bác ý bảo tự xử là xử tép ý ko phải xử mình đâu......nói chung là phải có sống, có chết như thế cuộc sống mới hài hòa dc....mà cũng như bác bochikho nói ý có chết mới hết dc bệnh tật @@

thanhdhkhtn, VNT and huykeo like this.
  8. VNT

VNT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    Bể em hết hiện tượng sốc nước rồi, tép bắt đầu lang thang (hôm qua em tây phát 30% nước), giờ còn cái vụ chọn thức ăn nào cho phù hợp nữa thôi, cảm giác bọn này kém ăn nhở, cái vụ thức ăn bác nào dùng loại gì hay tư vấn em với. Toàn Tép vàng bâu vào ăn, điên máu em bắt tép vàng lên bể ươm tầng thượng rồi. Tép con đợt này nhiều ghê....khà khà. Sao ong đen lại đẻ ra cả đỏ cả đen và cả màu nâu nâu xanh xanh nhở???

9. thanhdhkhtn

Thích đã nhận:
    369
    tép anh đẻ ra nhiều loại thế. chắc con tép cái nó lăng nhăng rồi. hề hề.

10. VNT

VNT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    Người mà nhốt cùng với nhiều chân dài còn lăng nhăng, huống chi là tép....ka ka

11. thanhdhkhtn

Thích đã nhận:
    369
    chú làm gì để bị ban nick vậy.khổ thân quá cơ.
    Có lỗi xảy ra khi nội dung này được gửi đi
    Bài viết của bạn quá ngắn. Một bài viết tiêu chuẩn có tối thiểu 50 ký tự.

12. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Thế cái lọ nước bí truyền để tủ lạnh mỗi tuần nhỏ 1 lần của anh Dũng các chú đã biết chưa ..... hôm nào liều lên vào lục là sẽ thấy,không có cái ấy thì mệt đó.

VNT thích bài này.
  13. hung_mai

Thích đã nhận:
    1,660
    He he bác loi cai gi cung biet nhi, qua nay phai thue tham tu thui, ma thinh thoang chet cung ko sao chet vay duc ket kinh nghiem con chuyen sang nuoi cac loai cao cap hon @@

VNT thích bài này.
  14. VNT

VNT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    Cái này phải hỏi lại mới được, ông Dũng ém hàng thật đấy!

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:03 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:01 AM ----------

Em đang nuôi toàn hạng ruồi thôi, thi thoảng chết một con cũng được mà, kệ nó! Tép chết ta bỏ sọt rác!

15. thanhdhkhtn

Thích đã nhận:
    369
    toàn cao thủ đại nội. anh Dũng chia sẻ kinh nghiệm đến hết mức có thể rồi.tép chết thì kệ chứ, ta sống và mua thêm tép mới là quan trọng.anh Tùng nhỉ

VNT thích bài này.
  16. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Lọ nước bí truyền hết lâu rồi, nếu cần chì chi 400k là có

VNT thích bài này.
  17. VNT

VNT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    Hôm qua ngồi một mình, con ngủ, vợ xem phim. Ngứa tay em lạy lấy hết đồ ra, cào nền để dìm cây lũa xuống sát đất khỏi các em cứ trốn dưới gốc khó tìm, đổ thêm nửa bao phân nền vào nữa. Ec ec, em có liều quá không nhở, sáng ra vẫn chưa thấy em nào chết, có khả năng một số em tép con bị đè không biết, hụ hụ, Em có liều quá không các bác nhở.

linhbongbong thích bài này.
  18. hung_mai

Thích đã nhận:
    1,660
    quá liều chứ sao? kiểu này người ta bảo như kiểu phát xít chôn sống.....@@

linhbongbong and VNT like this.
  19. haiPeo

haiPeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    342
    pác để bể tép cạnh đồ điện tử thế này ko sợ hơi nước làm hỏng mạch à???

VNT and linhbongbong like this.
  20. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908

VNT thích bài này.