Cho 2 em rồng ở chung

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi scb2109, 16/7/08.

1. scb2109

scb2109 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Mình mới làm 1 cái hồ mới (1m8 * 0.7m * 0.8m) và hiện mình đang có 01 em Thanh Long (Size 35Cm), 01 em KLHV (25 Cm).
    Mình đang tính cho 2 em vào chung hồ mới. Không biết chúng có "thịt" nhau không nhỉ??
    Bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo giúp mình! Xin cảm ơn! :)

2. catbui78

catbui78 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ý kiến tôi bạn chỉ nên nuôi 1 em thôi, hai chú rồng này cũng không phải là nhỏ nữa. Nhốt chung 1 bể trước sau gì cũng xảy ra chuyện.

3. powerfullvn

powerfullvn Banned

Thích đã nhận:
    21
    80% là thịt nhau, 10% may mắn là cá hòa hợp, 10% là "mát tay" của ông chủ

4. mê cá rồng

mê cá rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cho KLHV 25 cm vào trước 1 tuần TL vào sau nhưng ngăn kiếng theo dõi xem có nguy cơ ẩu đả ko ? nếu ổn thì tháo kiếng thế là ok! chúc thành công nhé bạn nuôi chung nhìn đã lắm=P~:laughing::laughing:.với lại theo mình hồ bạn diện tích như vậy thì ồn thôi

5. thinhmen

thinhmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thôi bỏ ý kiến đó đi bạn, KLHV thì bản thân nó rất dữ, chắc chắn là T L sẽ te tua thôi. Mà hồ của bạn mà ngăn ra thì nghe chừng sau này hai con nó lớn lên diện tích sử dụng không đủ đâu. Muốn cá đẹp thì chỉ nên nuôi một con thôi.

6. cá vàng

cá vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Bạn thinhmen nhầm rồi KLHV mới là thằng te tua..Tụi TL chỉ dữ sau KLU chỉ chả ngại thằng nào cả.100% là KLHV te tua.Không tin bạn cứ thử xem

7. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Tôi không biết các bạn bàn qua nói lại làm chi vậy? Thật sự mỗi cá có tánh tình riêng không có một con nào giống nhau cho nên không thể nào khản định giống nào hung dữ được. Nếu tính theo kích thước thì thành lớn dĩ nhiên là phải thắng thành nhỏ.

Trở lại cá rồng dù nuôi hai con bằng nhau nhưng thương tích thê thảm không thể nào tránh được nếu ai thật sự muốn nuôi thì công thức duy nhất là phải bấm răng chúng. Nếu ai có phương pháp khác hay hơn cách bấm răng và sự thành công có thể lập lại, xin chia sẽ tiếp. Còn các sự suy đoán cá nhân không tài liệu xin bỏ lại túi quần.

8. scb2109

Thích đã nhận:
    79
    Cảm ơn các bạn cho ý kiến!
    Nhưng chắc mình cũng thử 1 phen xem sao. Chắc phải tranh thủ quan sát gắt gao 2 em nó sau khi cho vào chung xem sao.
    Cảm ơn các bạn nhiều!

9. jamie

jamie Active Member

Thích đã nhận:
    1
    xin bác kevdv chỉ em cách bấm răng với , em tính thử trên kLU, cho em hỏi khi nào răng mới mọc lại. cảm ơn

10. scb2109

Thích đã nhận:
    79
    Xin thông báo với các bác!
    Mình đã cho thử 2 em ở chung rồi, kết quả là.........Một cảnh tượng kinh khủng đã xảy ra!
    Mình cho em KLHV vào trước 2 ngày, sau đó cho em TL vào. được khoảng 10 phút. Sau đó 2 em nhìn nhau, rồi bất ngờ em Thanh Long Knock Out 1 cú làm em KLHV xém bay ra khỏi hồ, nhanh như chớp em TL làm thêm 2 phát nữa.
    Mình vội vàng bắt em TL ra.
    Kết quả là em KLHV của mình bị rách đuôi và rụng 3 cái vãy...........buồn ơi là buồn....
    Không biết cá bị tưa đuôi thì mình có cần mua thuốc gì cho vào hồ không các bác???
    Từ nay em xin chừa ý nghĩ cho 02 em ở chung! potay!

11. mê cá rồng

mê cá rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình đã cảng báo bạn rồi phải thử bằng cách ngăn kiếng trước xem phản ứng qua kiếng cũng đoán được 70% tình hình rồi.nếu cá tróc vảy thì cũng ko sao chỉ cần bảo đảm chất lương nước hoặc thêm lá bàng sát trùng nhẹ chờ đợi 3 tuần - 1 tháng vảy mới sẽ mọc thôi bạn à.chúc cá bạn mau lành nhé .nhân tiện khi KLHV còn nhỏ bạn mua NL thử nuôi chung xem sao mình nghĩ kích thước hồ bạn cũng rông rãi mà hehe góp ý thôi nhé có gì bỏ qua:D:D:D

12. mi_fa_son

mi_fa_son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ho` rong the' ma` con` ko chịu ở chung nữa...potay rui`................

13. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Công thức bạn dùng chỉ là hên xui (50/50). Nếu còn muốn nuôi chung nữa thì phải dùng phương pháp bấm răng. Mọi chi tiết xin xem theo link này http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=32589. Cá rồng rách tưa đuôi thì không cần phải làm gì hết khoảng một tuần sẽ mọc lại bình thường.

14. scb2109

Thích đã nhận:
    79
    Cảm ơn Kevdv đã cho ý kiến! Mình có xem link của Kevdv rồi, mình thấy 2 em rồng của Kevdv cũng có lúc kình nhau và táp giống như 02 em rồng của mình vậy. Mình nghĩ 2 em rồng của Kevdv có thể là 2 em cá trống! Theo mình đoán thôi!

15. catbui78

catbui78 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hi hi.. Cũng ko sao đâu bạn, thực sự ngay cả những người chơi cá lâu năm cũng ít khi dám cho 2 con nuôi chung với nhau. Đã nuôi bể cộng đồng, thì nên nuôi từ 5 con trở lên, khả năng "choảng" nhau cũng sẽ có, nhưng cá sẽ ít bị đánh tơi tả hơn.
    Qua vụ này, xin phép các bác đừng có dại mà xui thả hai con khác loài, có size khác nhau vào chung 1 bể.
    Hậu quả bây giờ thì đã rõ !
    bạn cứ yên tâm nhé, KLHV của bạn sẽ lành vây và đuôi thôi. bây giờ bạn nên tách em KLHV vào nơi yên tĩnh, thêm 1 chút muối và ngâm lá bàng để cá của bạn chóng hồi phục sau những cú đánh đó !.
    Chúc cá bạn chóng bình phục nhé !

16. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    So sánh như bạn thật là chẳng có ích lợi gì cho đề tài. Bạn nói rất đúng về phương pháp chúng táp giống nhau. Không phải chúng sẽ táp khác sau khi bấm răng. Điều cần phải đề cập tới là ngoại/Nội thương khi nuôi chung. Tôi đã thử cả hai phương pháp nuôi chung những điều này thì tôi rất rõ.

17. scb2109

Thích đã nhận:
    79
    Cảm ơn Kevdv nhé! Mai mốt nếu mình trang bị hồ mới và có thêm "gạo" mình tậu vài em, mình sẽ học hỏi thêm về cho các em ở chung!
    Cảm ơn mọi người đã cho ý kiến!