cho ăn ít cá mau lên đầu !!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Đ_Phu, 11/7/07.

1. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    chào tất cả anh em ! nuôi cá cũng lâu lâu rồi , tới giờ mình mới rút ra được một kinh nghiệm nhưng cũng chưa biết là đúng hay sai nên mới mở chủ đề này mong các bạn , anh em , mỗi người góp ý 1 tí để mình so sánh với kinh nghiệm của mình xem sao ???
    Lúc trước mình nuôi cá cho ăn rất nhiều , ngày 5 lần ( sáng sớm , trưa , xế chiều , chiều tối và trước khi đi ngủ khoảng 10 giờ mình lại cho ăn 1 lần )
    Mình thấy nó lớn nhanh lắm nhưng cái đầu thì không to thêm bao nhiêu , nó ít duy chuyển , không xung , ít giỡn ..
    Hiện giờ mình nuôi mấy em nhỏ khoảng 3 ngón , mình cho ăn ngày chỉ 2 lần sáng và chiều , mổi lấn cho ăn có cả thức ăn khô và tép ,
    Kết quả : cá xung , không bị béo phì , đầu lên nhanh hơn ,
    Mình thấy cho ăn như vậy vừa đở tốn thức ăn mà lại hiệu quả không biết có đúng không ???
    Mong anh em cho mình một vài ý kiến nhé ! Cảm ơn mọi người !!!

2. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Áp dụng cách nào ko phải là vấn đề,mà là lượng thức ăn cho cá ăn phải có liều lượng,cho ăn nhiều lần trong ngày như bác nói 5 lần nhưng lượng thức ăn phải ít,còn ngày 2 lần lượng thức ăn nhiều hơn nhưng vẫn bằng cho ăn 5 lần 1 ngày,phải có sự thay đổi !!!!----> cho ăn ít ko giúp cá lên đầu!!!!

3. onlyyou1511

onlyyou1511 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    e cũng nhất trí ý kiến như bác LahanVL vậy! em nuôi con đầu tiên chưa có kinh nghiệm nên cho em nó ăn no kình bùng. kết quả là từ cái đầu hơi nhô nay thì mập ú không thấy đầu đâu cả.

4. Minh Thinh

Minh Thinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ăn nhiều lần hay ít lần, ăn nhiều hay ăn ít thật sự không ảng hưởng đến vấn đề cá lên đầu đâu!
    Phải cho cá đủ và điều độ thì sẽ giúp cá phát triển tốt (còn cái đầu thì phụ thuộc vào gien di truyền là chính). Nếu cá không có gien "đầu" thì cho dù bạn cho ăn ít hay nhiều gì cũng vậy thôi, còn cá đã có gien "đầu" thì cá cho dù cho ăn nhiều thì đầu nó vẫn lên bình thường, nhưng do bị "béo phì" nên thấy đầu của nó không to và nổi rõ mà thôi.
    Lúc đầu mới chơi cá LH mình nghe các chủ CH nói "tại vì cho ăn nhiều nên cá klhông lên đầu", nhưng khi nuôi lâu thì thấy đó chỉ là những lời biện minh mà thôi, đánh lừa người nhẹ dạ. Nếu cá cho ăn nhiều sẽ gây nên lười và ù lì, không xung, béo phì--->không đẹp, đầu phát triển, nhưng thân hình lại phát triển mạnh hơn, chỉ có vậy thôi. Nếu cho ăn ít mà không đủ thì cá sẽ bị "đẹt" phát triển không tốt (điều này đa phần cá CH đều làm vậy, còn tại sao bạn tự hiểu) --->đầu sẽ phát triển chậm "bị chai".
    Đặc biệt khi nuôi cá bột, khi cá đến giai đoạn khoảng 1-1,5 ngón rất háo ăn, phải cho ăn càng nhiều càng tốt thúc đẩy sự phát triển đầu của cá. nhưng coi chừng cá bị sình bụng nhé!
    Một vài kinh nghiện của bản thân, mong AE cho ý kiến.

Last edited: 11/7/07
  5. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    mình thì thấy như vậy sáng bột trưa tôm chiều bột tối bột cá 1ngón cho 7hột cá 2ngon10h 3ngón 15h 4ngón25h thấy lên rõ lắm còn các a e khác thì sao tham gia ý kiến nhiều nhiều đi.....

6. bettaboy

bettaboy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có thằng em họ cũng nuôi rất nhiều cá la hán trong thời gian dài. Cuối cùng nó kết luận một câu xanh rờn: cưng cá rồi cho ăn nhiều vào chỉ làm nó mập ra chứ chẳng thấy đầu đâu cả. Nó đã từng nản lòng vì nuôi hoài mà ko lên đầu và một dạo nó ít ngó ngàng đến mấy con cá, cho ăn cũng ít lại, ấy vậy mà con cá lên đầu rõ rệt mới tức cười.
    Em thấy ngoài các cửa hàng người ta cho cá la hán ăn ít chứ đâu cho ăn nhiều. (giỏi lắm là 1 ngày ăn một lần)nếu họ cho ăn nhiều cá chóng lớn mà ko thấy đầu thì sẽ lỗ vốn vì tốn tiền thức ăn mà khó bán.

7. cafe_THIÊN DUNG

cafe_THIÊN DUNG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,215
    khi người ta không mua được cá của mình buôn lời khiếm nhả

Tôi là một người mới nên tui chưa hiẻu nhiều về cách ăn nói,mong mấy bác thông cảm hen.Vào một ngày kia, một anh bạn đến gặp tui và nói anh kô bán con kkp của mình .Đó chính là một thành viên trong diễn đàn này đấy, tên là (HUYNHTRONGPHAT ,các bác hãy cho chút lời bình về hắn. tại kô tiện nên kô nói rõ vấn đề đó nhe
    .muốn hiểu rõ thì đến (quan caffe THIÊN DUNG) nhe :) .hoac gui thư đến địa chỉ (sonminhhuynh@gmail.com)
    Mong các bạn cho chút ý kiến .
    CẢM ƠN !!!!!!!!!!!!!:rolleyes:

8. cafe_THIÊN DUNG

cafe_THIÊN DUNG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,215
    Đúng rồi cá mà cho ăn nhiều quá mà không dúng thời gian thì sẽ kô đẹp đâu. Chỉ lên bụng chứ khó lên đầu.

9. namtuoc2021

namtuoc2021 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hi` hi` mấy bác nói vậy cũng ko đúng hoàn toàn em nuôi con KC đầu tiên cho nó ăn quá trời kết quả đầu cũng lên nhưng ko được to lắm còn con KC đỏ em mới mua cho ăn cũng y như vậy mà đầu hồi đó mới tí xíu gd9d9a4 to như hòn bi (mới nuôi 3 tuàn ) rùi cần tùy thuộc nhìu yếu tố nữa bác ui

10. haipham1983

haipham1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em thì co ý kiến này.Thứ nhất nên cho cá ăn ngày 3 buổi trở lên,mổi lần ăn vừa phải sao cho bụng cá đừng căng to quá lâu ngày bụng cá to ra xấu lắm. Thứ hai phải cho cá ăn đủ chất thì đầu mới bung to được( thức ăn khô, tôm, cá lóc là được rồi). Khi cá có đủ chất nó sẽ rất sung và trước sau gì cũng bung đầu(nếu là cá có di truyền đầu to). Thực đơn của chú cá (2,5 ngón) nhà em là:
    + Sáng 6h: Ăn khoảng 3 chú tép cỡ vừa
    + Trưa 12h: 2 chú cá lóc nhỏ và 4 viên cám XO lên đầu
    + Tối 18h: Cho ăn khoảng 6 viên XO lên đầu
    + khuya 22h: Cho ăn khoảng 4 viên XO lên đầu
    Và kết quả là cá em bung đầu căng nhìn rất đẹp( bữa nào pót cho các bác xem)
    Trên đây là một số ý kiến chân thành gửi các bác tham khảo !!!

11. pirates00

pirates00 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho ăn như anh là thức ăn khô chiếm nhiều hơn là thức ăn tươi, cũng không tốt lắm, chỉ cần cho ăn đồ ăn khô 1 bữa trong ngày thôi (ý kiến riêng của em)

12. loc1991

loc1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mình thì kô siêng như các bác...
    sáng cho ăn:tôm khô loại tốt đống trong hộp nghe nói đã được tẫm nhùi vitamin tốt cho cá.
    tối cho ăn:thức ăn khô XO lên đầu vừa đủ no..(đó là kinh nghiệm của mình cá vẫn đẹp đầu thì vẫn phát triễn theo ngày)thank"s

13. bettaboy

bettaboy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôm khô đóng hộp này là loại thực phẩm cho người bán ngoài siêu thị hả bạn loc1991 ?

14. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    không phải đâu bạn.đây là loại tôm dành cho cá cảnh có hàm lượng protein rất cao (rất tốt cho cái đầu gù của cá LA HÁN) và có nhiều vitamin.Nếu bạn muốn mua thì đến tiệm VIỄN DƯƠNG 44 Lãnh Binh Thăng

15. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Loại tôm đó có con rất thích ăn có con không chịu ăn đâu bác, nên thử trước rồi mới mua cho chắc nha ( mình thì mua về tụi nó không chịu ăn nên đành đem cho luôn )~X(

16. taimono

taimono Member

Thích đã nhận:
    0
    E thì rất ít thời gian để chăm sóc cá nên 1 ngày chỉ cho ăn 2 lần thôi, 1 lần 7h sáng và 19h là xong. vì đi làm xa nên từ thứ 2 đến thứ 6 nên e chỉ cho ăn thức ăn khô XO 6 viên /lần còn cuối tuần mới cho ăn tép và cá mồi. cá e khoãng 4 ngón rồi. lúc nhỏ hơn thì chỉ cho ăn sumo viên nhỏ khoãng 20v/lần. theo kinh nghiệm của e thì cá LH nên ăn 1 ngày 2 lần là được và chỉ cho ăn vừa phải thì cá mới đẹp vì sẻ cân đối hình thể hơn còn chuyện lên đầu hay ko còn tùy thuộc vào giống cá nữa. cá ít ăn thì chưa chắc là có đầu đẹp mà cá ăn nhiều thì chỉ béo phì mà thôi. Nên cho ăn đúng giờ và liều lượng vừa phải là cá sẽ đẹp. vài kinh nghiệm chia sẽ

17. bettaboy

bettaboy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bác toàn rất nhiều. Nhà mình gần tiệm Vien Duong mà trước giờ không biết.

18. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đồng ý với ý kiến của hongthuat đó. Cho ăn ít ko lên đầu đâu bạn. cầu soi gượng cho sung thì may ra hơn + cho nó rượt cá con cũng góp phần chút ít

19. thichchoica

thichchoica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cho ăn ít==> cá đói ==>xung==>mau lên đầu==>sai lầm đó bạn^^

20. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    Vậy bạn giải thích giúp mình hiểu rỏ về cách cũng như liều lượng cho ăn đi ! cách nào là ưu việt nhất !??chứ bạn nói thế làm anh em lo thêm !? ko biết đâu là sai đâu là đúng cả !! cảm ơn bạn trước nhe !