cho ăn lóc con khi cá đĩa đẻ

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi phuocnaki, 3/4/08.

1. phuocnaki

phuocnaki Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em chưa có kinh nghiệm về việc nuôi cá đĩa đẻ, nhưng cũng xem rất nhiều bài viết trên diễn đàn nói về cá đĩa đẻ. cặp cá của em đang dọn ổ đẻ, 2 con cùng nhau cắn giá thể, rùng mình liên tục, em định cho ăn cá lóc con để đủ chất cho cá nuôi con sau này. nhưng khi vừa thả cá lóc con vào thì cả 2 nghiên mình bất động và có vẻ rất sợ, em lo quá phải vớt cá lóc con ra, như vậy có nên cho ăn lóc con trong khi cá chuẩn bị đẻ ko?? ~X( hình như chúng không ăn lóc con.
    lúc trước cặp cá này rất thích ăn lóc con.
    - nhờ anh em tư vấn giúp em có bầy cá khỏe .

2. danghuy

danghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hi ...hì nghe bạn kể chắt bạn mới cho nó đẻ lần đầu , bạn cứ thả vào vừa đủ thôi nếu nó ăn , quang trọng bạn cho ph 5.8-6.0 , sau đó phải nhẩn nại , .... còn nhiều thứ khác nửa , bạn đừng làm nó sợ

3. phuocnaki

Thích đã nhận:
    0
    cá em đẻ đươc 2 ngày rồi , 2 con cùng nhau quạt trứng rất tốt. ấp trứng được 2 ngày em quan sát thấy 2 con cùng nhau di chuyển trứng thổi vào lọc mouse trứng nào bị rơi được chúng nhặt lên cẩn thận, trứng được di chuyển đi nhìn kĩ hình như có đuôi. em lo quá không biết tụi nó có sao không nữa?? vì cục lọc đó em đang sử dụng. ... ~X( ~X(
    chúng ngậm trứng rồi thổi ra , ....?? tội nghiệp quá.. :crying: :crying:
    hy vọng anh em chia sẽ những kinh nghiệm ,,,

4. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Thứ 1 cá đẻ không nên dùng lọc mà dùng máy oxy chạy thật nhẹ.
    Thứ 2 dĩa đẻ ăn lóc con rất tốt, nhưng không phải đến lúc để mới cho ăn mà hãy tập cho chúng ăn từ đầu.
    Thứ 3 : trong thời gian cá đẻ tránh làm cho chúng nhát, giựt mình vì nếu chúng sợ sẽ ăn hết trứng
    Cuối cùng chúc mừng bạn có cặp cá tốt, chúc thành công.

5. phuocnaki

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn anh MinhPhong đã hướng dẩn,
    về vấn đề ánh sáng thì em dùng đèn cà na loại 1W không biết có đủ ánh sáng cho cá con bám mẹ không??

6. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Bóng đèn cà na rất tốt, vừa đủ sáng. Nên để đèn suốt đêm nhé. Nếu cần biết thêm thông tin cá dĩa đẻ con thì hãy tham khảo rất nhiều bài bổ ích trên ABV.
    Thân

7. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Loại đèn cà na đó hình như 10W/bóng chứ không phải 1W đâu, nếu đốt nhiều bóng tới tháng trả tiền điện cũng hơi phế đó bạn ơi ! Thân, Kitax

8. phuocnaki

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn Kitax ! vì em thấy trên thân bóng ghi là 1W , em tưởng.... , nhưng mà không sao đâu anh lỡ mê cá dĩa rồi , nhịn ăn sáng đóng tiền điện. chỉ mong là bọn nó khỏe là em vui lắm rồi. rất mong học hỏi nhiều kinh nghiệm của các anh.

9. phuocnaki

Thích đã nhận:
    0
    tình hình không ổn rồi, nhờ anh em giúp đỡ...
    cá em nở được 4 ngày rồi. 2 con cùng nhau chăm con rất tốt. đến ngày thứ 4 hình như có mâu thuẩn giữa con trống và con mái. khi con trống lại gần thì con mái đánh đuổi đi. giờ thì mổi con một góc. 70% số cá con theo con mái và 30% cá con theo trống, em thấy vậy mới dùng tấm kính ngăn hồ ra. không biết em làm như vậy có ảnh hưởng gì đến cá con ko?

10. phuocnaki

Thích đã nhận:
    0
    mỗi đứa một nơi......
    [​IMG][/IMG]

11. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Trước hết xin chúc mừng em có cặp cá rất tốt. :applause::applause::applause:Cá con đã bám cha mẹ rồi nhưng đôi khi vì quá thương con (bản năng bẩm sinh và rất đáng quí - gây nhiều phiền phức-của loài cá này) mà bọn chúng tranh giành con để nuôi, nên dùng tấm kính ngăn ra là đúng rồi đấy, đa phần cá trống sẽ nuôi con tốt hơn và cũng nên ưu tiên cho cá trống nuôi con :laughing::laughing::laughing:

Cuối cùng xin chúc bạn có một bầy cá tôt và khỏe mạnh.

12. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    @phuocnaki: Nếu có thể thì bạn nên ngăn bằng lưới inox, xài cỡ mắt lưới sao cho cá con có thể bơi qua bơi lại đc (khoảng 2cm) là OK. Thân.

13. phuocnaki

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn haohao nhiều , mình cũng đang nghỉ cách này đây, vì thấy cá con bơi qua lại hai bên tấm kính ngăn, nhưng chưa biết dùng lưới gì ? mua ở đâu ? chỉ giúp mình nha...

14. hycalmette

hycalmette Well-Known Member

Thích đã nhận:
    181
    bạn mua 1 tấm lưới inox loại dùng làm lông chim đó ngăn ra cá con mới dễ bơi qua lại

15. phuocnaki

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn anh em đã giúp đỡ. giờ thì cá con được 20 ngày tuổi rồi, em cho cá con ăn trùng chỉ, cá cha mẹ không chiu ăn trùng chỉ nên em cho ăn tim bò xay, nhưng em thấy có một số cá con rất thích ăn tim bò xay. tụi nó bu lại rỉa lia lịa không biết nó có ăn được không?
    nếu nó ăn được thì có sao không? em sợ tụi nó ăn vào rồi không tiêu là khổ, nhưng em thấy cá con vẩn phát triển bình thường à! em định 30 ngày mới tách cá con, vì chưa chuẩn bị kịp hồ.

16. tranquyloc

tranquyloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cá con của bạn sớm ăn được tim bò xay thì tốt chứ sao, bạn đang có bầy cá con rất tốt đó. Tuy nhiên cũng không nên cho ăn quá nhiều vì đường tiêu hóa cá con chưa được tốt như cá bố mẹ, dễ bị sình bụng ,ăn không tiêu nếu quá no. tim bò nên xay nhuyễn và cắm thêm cây sưởi