Cho ăn nhiều lần cá mau lớn? Vậy phải làm sao?

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Thac Mo, 4/8/06.

1. Thac Mo

Thac Mo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ạ! Em nghe nói cho ăn một ngày chia làm nhiều lần cá sẽ mau lớn hơn. Nhưng làm sao chia ra nhiều lần được?? Trong khi em cho ăn ngày một lần vào buổi sáng sau khi thay nước mà đôi khi còn dư. Mặc dù 1 lần cho ăn không nhiều lắm:( :( :(
    Có phải thay nước nhiều lần kích thích cá ăn nhiều hơn??:-$ Các bác giúp em nhé:applause: :applause:

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    anh nói cũng đúng đó , nhưnhg thai vì như vậy anh có thể tập cho tụi nhỏ vào 1 thời lịch nhất định ....tập cho tụi náy học từ từ ....anh thử bỏ đói ngày đầu tiên xem sang ngày hôm sau anh cho ăn từng thời điểm với số lượng nhất định

3. lamcamthanh

lamcamthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bạn nuôi thế nào mà kén ăn wá vậy, cá mình nuôi ngày cho ăn 5, 6 lần mỗi lần ăn bụng đều bự như bong bóng mà cá vẫn khỏe re...:D

4. Thac Mo

Thích đã nhận:
    0
    Đúng đấy bác ạ. Nhiều khi cũng đau đầu là mỗi ngày cho ăn có chút thui nhưng tụi nhóc vẫn chừa lại một ít. Có lẽ phải thay đổi quan niệm cho ăn thui=((

5. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    bác cứ để tụi nó đói ngày đi sẽ thấy ngay sự khác biệt.
    cá nhà em bất kể la hán hay cá dĩa, thậm chí đang nuôi con mỗi tuần em đều cho nhịn 1 ngày.

6. Thac Mo

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ạ. Bữa nay đi làm về thấy 1 chú không là dĩa đứng mà là đĩa nằm ngng dưới đáy hồ.... Buồn. Không biết tại sao??????????:confused: :confused: :confused:

pH = 7.2; nhiệt độ = 24.5, nước mới thay hồi sáng. thức ăn đầy đủ.....Pó tay

Mấy chú còn lại, vây, cờ Ô kê rất rất rất OK:confused: :confused: :confused: :confused:

7. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bác cẩn thận thay nước buổi sáng đặt biệt mấy ngày hôm nay nước rất lạnh vào buổi sáng. không khéo bị sốc nhiệt độ cũng nên.

8. lamcamthanh

lamcamthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình có 1 kinh nghiệm dùng men sống cho vào thức ăn , cá nó ăn nhiều + ỉa nhiều = khỏe . các bác có thứ nào hay hơn góp ý nha .=;

9. Thac Mo

Thích đã nhận:
    0
    Có lẽ phải rùi đó bác ơi. Vùng trên em buổi sáng sớm có khi nhiệt độ nước xuống còn 23-24 độ thui. Có lẽ em phải đổi giờ thay nước rùi. Cam ơn bác MQ nhé

10. thienthancadia

thienthancadia Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể cho biết men sống đó là gì không ? mua ở đâu ? và các hpha trộn như thế nào ?

11. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    muốn cho cá ăn nhiều thì nên kết hợp thay nước nhiều...có 1 số người nói là nên thay nước 1 ngày = số lần cho cá ăn...cho cá ăn 3 lần 1 ngày thì thay nước 3 lần..mỗi lần thay sau khi cho ăn 45' đến 1 tiếng...cá ăn xong thải phân là thay nước..như vầy cá sẽ nhanh lớn...liệu cách trên có đúng ko ạ?? mọi người kiểm chứng hộ em nha !!

12. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Kinh nghiệm của mình thì hơi khác với mynlove 1 chút: thay nước xong mình mới cho ăn, như vậy thì không thể lấy hết các thức ăn thừa ngay, dễ làm dơ nước nhưng khi mới thay nước cá rất sung và ăn rất nhiều. Mình suy luận theo kinh nghiệm bản thân vì sau khi mình tắm xong thì ăn cơm ngon hơn là ăn no rồi tắm. Có gì chưa đúng các bạn cứ góp ý thêm nhé...

13. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Ca dĩa là loại khảnh ăn quá trời nếu bạn lại để nước lạnh nữa thì nó dừng ăn vĩnh viễn luôn - ngoài ra còn phụ thuộc vào cả chất nước, độ Ph nữa...vậy bạn nên cân nhắc kỹ để chọn loại cá để chơi cho phù hợp với điều kiện nhà mình.
    Về nguyện tắc nước càng lạnh cá ăn càng ít ( nó không tiêu hóa được ), nuôi trong điều kiện dòng chẩy hơi manh-cá vận động nhiều thì cũng chóng đói hơn, ngoài ra nếu nuôi nhiều cá-cho ăn nhiều thì không chỉ lọc khỏe ( lọc chỉ lọc được phân chứ không lọc được nước giải của cá ) mà phải thay nước - cũng như cho ăn- thay nước ít một và nhiều lần trong tuần tốt hơn thay ít lần mà nhiều nước...

14. gacon

gacon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo gacon thì khác! có j mấy bác cứ chỉ bảo. gacon nuôi cá dĩa cũng nhìu. theo gacon thì thay nước nên thay vào buổi tối. vi khi cá vừa ăn xong hay mình thay nước xong mới cho ăn thì cá rất dễ bị sóc nước.theo gacon ngi là nước càng sạch thì cá cang ăn nhìu. mà mình cho ăn với mức vừa thui. ko thì nước dễ bẩn lắm.có gì sai sót xn mấy pro giúp đở vì gacon con nhỏ lém.....

15. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Cá dễ bị sốc nước khi mình thay lượng nước quá nhiều với chu kỳ thay quá lâu ( có những bạn ỷ vào máy lọc để đến nửa năm-nước sánh như mật ong luôn) còn chỉ thay một phần mười lượng nứoc ( chủ yếu là hút phân cá dưới đáy ) và thời gian thay rất ngắn cách nhau chỉ 1 đến 2 ngày thì cá sẽ dễ chịu - Tôi cũng không biết cá có được cảm giác vừa tắm xong như người không ( hỏi nó chẳng nói gì!) nhưng Tôi cũng hay cho cá ăn khi đã thay nước xong.

16. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Vậy là chỉ có NHATHUY là nuôi và chăm cá đĩa hổng giống ai. Bởi vì:
    - 3 tuần (có khi là tới 5 tuần) mới thay đi 1/3 lượng nước.
    - Thường xuyên cho cá ăn trùn chỉ, mua 1 ngàn cho ăn 2 ngày (thả tất vào bể, chúng măm dần)
    - Nuôi chung với cá 3 đuôi, mấy em này tham ăn nên ăn nhiều trùn chỉ quá, chết tiệt, không còn con nào, chỉ còn cá đĩa.
    - Nuôi từ khi chúng có size 2-3, nay đã >10, chưa em nào có bệnh tật gì (nấm, phân trắng, sình bụng), cũng chưa chia tay với em nào cả.
    - Màu nước trong bể không được trắng mà hơi vàng (để lâu quá) nhưng rất trong
    Nuôi như các bạn vật vã, vất vả, nuôi như mình vất vưởng nhưng vui vẻ.
    Các bạn nên trộn men sống vào thức ăn cho cá chúng ăn nhiều + ị nhiều = mau lớn (men BIO-FISH MV đó)
    Thêm một ít men vi sinh xử lý nước (BIO gì gì đó mình quên rồi, ra tiệm SƠN HÀ hoặc HUY SONG LONG khu Nguyễn Thông Q3 hỏi) yên tâm mà đi chơi, không bận tâm về thay nước cho chúng.

17. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Hì hì. thấy NHATHUY kể mà phát thèm, nhưng khổ nỗi, nuôi chơi thì dễ mà nuôi thiệt thì mới căng... hè hè

18. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác haohao ơi, nuôi chơi không tính kinh tế, nuôi thiệt phải tính sao cho đỡ công, đỡ nước, nhiều cá, nhiều tiền.... phải không bác.

19. player

player Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Em cứ vứt vào hồ mấy cục TẠ . Cho chúng nó tập , thế là chén khoẻ ngay . hihihihihihi

Nghe bác NHATHUY kể cách nuôi cá em dzất nể .

20. thach_pham

thach_pham Member

Thích đã nhận:
    0
    cho men ầo thức an có bị gì ko vậy?làm vậy khi nào bụng cá thành bụng bia ko chài !!!!!!!!