Cho ăn trùn chỉ

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi haohao, 9/5/06.

1. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    cứ mỗi lần em cho tụi nó (5 con size 6 cm) ăn trùn chỉ thì y như rằng tụi nó lại đánh nhau tá lả. nếu cho ăn lăng quăng, cá con hay đồ khô thì hoà bình. có bác nào bị như vậy ko? chỉ cho em cách khắc phục luôn nha.

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    [-( Hồi xưa em cho chúng ăn trùn chỉ (giun đỏ) thì chúng bị nấm bột trắng cả. Chúng còn nhỏ thì thích ăn chùn chỉ, lớn bằng 2 ngón tay chúng thích ăn cá mồi và thịt sống hơn. Vì vậy theo em nghĩ chỉ có cá bột ăn chùn chỉ là hợp thôi, cho ăn lần nào là phải ăn hết thì thôi không rễ bị nấm lắm vì ngồn nước nhiễm mầm bệnh nấm rất hay có trong chùn chỉ mà.
    Khi mua cá bột ở HAN các bạn nên chú ý xem các vây của chú cá mồi có bị nấm ăn không, trong bể đựng cá mồi của cửa hàng có nhiều cá lờ đờ, yếu hay bị de không. mấy lần đi mua cá mồi mình để ý thấy rất nhiều cá mồi bị nhiễm bệnh. Em sợ đó chính là nguồn lây nhiễm bệnh, nấm rất nhanh.

3. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    cho cá ăn trùn chỉ thì tốt nhất ko nên cho thẳng vào bể..mà lấy 1 cái vợt cho trùn vào đo..làm sạch sơ qua = cách giũ vào xô...ai có cách hiệu quả hơn thì xài...sau đó kiếm 1 cái khay hoặc lọ cho trùn chỉ vào đó...dùng máy sục khí vô...cứ khoảng 10 -> 15 phút thì thay nước cho trùn nhả hết chất thải..mỗi lần cho cá ăn thì cho 1 ít cho cá ăn hết vừa tránh phí vừa tránh bẩn bể..còn chuyện cá đánh nhau thì hơi khổ nha..cứ thử cho ăn nhiều lần xem cá có quen ko ??

4. Trunchiiii

Trunchiiii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Vậy cá của bạn bị nghiện rồi hehehe.Nghiện trùn chỉ đó.Phải cho nhiều 1 chút ko thôi nó đánh nhau dành "hàng".Có loại cá nào mà ko mê trùn chỉ chứ

5. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    nghe đồn La Hán ko nghiện trùn..mà cho cá đĩa ăn trùn nhiều quá cá sẽ chán và ăn ít đi ko biết có đúng ko nha ??

6. Trunchiiii

Trunchiiii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đúng là lh ko ăn trùn nhưng nếu bạn cho ăn từ khi mới đẻ thì nó tạp hết.Còn cá dĩa cho ăn nhiều quá nó sẽ ...no hahaha ko ăn nữa

7. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    vậy để hạn chế đánh nhau chắc mình ko cho ăn trùn chỉ nữa, cũng đỡ làm dơ nc. cám ơn ý kiến của các bạn.

8. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Cạnh tranh tă thôi mà ... chắc có lẻ tụi nó thấy trùn là món khoái khẩu nên mới tả tơi quần áo í thôi , vậy thì bác nên hạn chế trùn lại đi nhé nếu ko bọn nó ko còn quần áo đâu mà mặc ha ha ha

9. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    khiếp cá đĩa mà ko có quần áo mặc khéo lại thành loại trắng tuyền thì hàng độc đó nghen...nhưng mà công nhận cho ăn trùn chỉ vừa bẩn vừa dễ làm cá ốm..ai có điểu kiện có thể làm 1 cái ang nuôi bẩy mầu...cho cá đĩa ăn cá bẩy mầu con là rất tút đó !!đã thế lại có thêm 1 không gian cảnh nhỏ ngoài sân..hiiiiiii

10. DUNGHCM

DUNGHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Hao hao thử ray cho trùn tan ra chứ không để nguyên 1 cục thả vào, khi trùn tan ra thì diện tích có thức ăn sẽ tăng lên, đàn cá dãn ra thì tránh được xung đột thôi. không biết có đúng không nữa ? hihi.

11. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Rút kinh nghiệm mấy lần trước, em rãi trùn đều ra thì tụi nó cũng đỡ tranh nhau, tuy nhiên cũng có mấy con thích dành hơn là thích ăn.

12. DUNGHCM

Thích đã nhận:
    13
    thì tụi nó cũng giống mình lúc nhỏ vậy mà. ở nhà có không ăn , ra đường thấy ai ăn gì cũng xin cho bằng được, không cho thì giật. hihi. nhiều lúc tham lam, ngán rùi mà biểu nhường người khác thì dứt khoát không cho. không biết có quơ đũa cả nắm không ta. haha

13. anhngan1005

anhngan1005 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ghét nhất là con ăn được, con kô .... nên bây giờ hồ có con lớn con nhỏ đó. Không biết có ai chỉ giúp cách gì cho tụi nó lớn đều kô?

14. DUNGHCM

Thích đã nhận:
    13
    không phải chỉ có cá thôi đâu mà ở người ta cũng vậy trong 1 gia đình không phải ai cũng to con như nhau.
    Theo mìnnh để hắc phục điểu này, người ta có ít nhất 2 hồ, lớn với lớn, nhỏ với nhỏ. nếu không các con nhỏ không đc ăn no lâu ngày sẽ đẹt luôn.

15. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    thay vì mua thêm hồ cứ bỏ ra thêm 5000 đồng mua thêm cái phao thức ăn nữa, chia khu vực ăn ra cả 2 đầu bể, chẳng lẽ đuổi mãi đc à? rẻ hơn là đi mua thêm hồ mới ặc

16. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đấu tranh là quy luật của tự nhiên, mình lại thích chúng giành nhau, chứng tỏ chúng khỏe, ham ăn, chứ bỏ trùn vô mà chúng cứ....lắc đầu như vịt thì bùn lém

17. joeystimmer

joeystimmer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    :)

Không biết bể của bác có nuôi chung với cá nhỏ không chứ bể của em nuôí chung với cá cỏ, nếu để trùn tản ra thì bẩn nước lắm vì cá sẽ cắn vào bụng trùn chỉ, trùn chết -> cá không ăn nữa -> bẩn nước. Nếu ray cho trùn tan ra thì phải cho ăn số lượng vừa đủ thôi các bác nhỉ..