cho cá ăn như thế nào?,,,,,

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi CC_ABENLA2006, 8/6/07.

1. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    mình mới chuyển qua chơi bể thủy sinh, bể của mình nuôi khá nhiều cá, vài chục em neon,kèm bình tích, bảy màu, tỳ bà, nhưng có điều làm mình băng khoăng là cách cho chúng ăn. cho ăn trùng chỉ thì ko được, lăng quăng thì muỗi, thức ăn khô thì chúng ko thèm. vậy theo mấy bác có kinh nghiệm nuôi cá trong bể thủy sinh thì làm bằng cách nào. chỉ cho em với, thành thật cám ơn rất nhiều,,,,,,

2. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Hix, sao lại không chịu ăn khô vậy. Bác cứ bỏ đói vài bữa rồi thả ít ít thức ăn khô vào đi, nhớ cho ít thui nha...Đừng chìu chúng quá! Lâu lâu cho ăn tươi
    cũng được, nhưng phải rửa thật thật kỹ vào, mắc công mang ký sinh trùng vào đe dọa hồ đẹp của bạn đó!
    Chúc vui vẻ!

3. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    bác hag cho hỏi, thức ăn tươi là gì vậy, cá neon ăn được ko. và cho hỏi thêm tí nữa nha, thức ăn mà neon chuyên ăn là gì,,,,,,,,
    cám ơn,,,,,,,,,,,hag,,,

4. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    về vụ này mình có chút kinh nghiệm. mình không nuôi cá như bạn mà nuôi tới 4 tay cá dĩa lận.
    Thức ăn tươi là cá trâm, tép con, tép lớn lấy thịt bằm nhỏ ....
    Mình cho cá dĩa của mình ăn thịt bò bằm nhuyễn. Mình nuôi cá dĩa là chủ yếu nhưng có thêm khoảng 7 con nêon, đặc biệt mình nuôi thêm một mớ tép nước ngọt nữa cỡ bằng đầu đũa (tép lớn cho lahán ăn) khi mình cho cá dĩa ăn thì cá neôn cũng nhào vô kiếm ăn luôn. những thức ăn thừa rơi xuống đáy thì đến lượt một trung đội tép mần nốt. Kết quả thật tuyệt không còn miiếng thức ăn thừa nào cả. Một chút kinh nghiệm chia sẻ bạn có thể tham khảo. Chúc bạn vui
    chà hình này không thấy em tép nào cả :sick: :sick:

5. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Vậy cấp tốc cho ăn gừng, tỏi ớt nước mắm thôi hihi.
    Vui một tí. Cá thường có hiện tượng bỏ ăn khi đau yếu, lạ môi trường mới, cảm thấy có mối đe dọa, chất lượng nước không tốt hay cho ăn quá nhiều.
    Cá mới thả thì hay có hiện tượng này. Trong thời gian đầu bạn để yên bể, tránh cặm cụi setup hay những việc tương tự. Chú ý chất lượng môi trường. Sau khi cá quen rồi sẽ ăn từ từ. Thay đổi thức ăn thường xuyên, cho ăn ít một đừng để thừa. Khi khỏe mạnh, trở thành "đại bàng" trong bể rồi, cá sẽ làm tất các loại thức ăn thích hợp bạn đưa vào.
    Chúc thành công

6. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Anh Mig29 đã chỉ cho bạn tương đối kỹ rồi!! Mình xin lưu ý bạn thêm chút xíu thôi!
    Trong bể thủy sinh cá đóng vai trò trang trí thêm cho thêm phần sinh động, chíng thế nên không nên nuôi quá nhiều cá.Việc vệ sinh môi trường và chữa bệnh cho cá trong bể thủy sinh rất phức tạp ( nếu không nói là không thể) . Thức ăn tươi ( như trùn chỉ, thịt, tim bò băm nhỏ, v..v.. ) rất rễ gây nấm và hư nước , vì vậy lời khuyên ở đây là chỉ nên cho cá ăn ít or vừa đủ các loại thức ăn khô. Hiện nay trên thị trường có bán rất sẵn, không mắc lắm, cho ăn rất tiện. Các loại cá khác thì rễ rồi, riêng với cá Neon thì cũng có bán thức ăn đựng trong hộp nhỏ, mầu đỏ, của đài loan or TQ gì đó, có in hình cá Neon ở ngoài, cho ăn cũng tốt lắm, qua thực tế Thủy tinh thấy cá nuôi bằng loại thức ăn khoẻ, mầu đẹp, linh lợi. vậy bạn thử hỏi ở các cửa hàng thủy sinh xem sao!!!
    Chúc mọi điều tốt lành!
    Thủy tinh!