cho cá ăn sâu?????????????

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi nguyenkhoa, 20/5/07.

1. nguyenkhoa

nguyenkhoa Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghe mấy bác bán cá ở chỗ mình bảo cho cá ăn sâu gạo là loại thức ăn dùng cho chim vậy có được ko?
    và sâu gạo đó phải cho ăn trái cây hoặc rau xanh thi moi cung cấp đuoc vitamin cho ca thi đúng ko?

2. minhhung

minhhung Member

Thích đã nhận:
    0
    rất là bỗ đó bạn . Minh cho cà minh an hoài à. Sâu rất nhiều protein tôt cho cá chỉ co điều phân cá rất nhớp thôi

3. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Ý tưởng cũng hay quá đi chứ! chắc là bác có nuôi chim lun hả.
    Vây cũng tiện lợi đôi đường hén, bác cứ thử nghiệm đi, mai mốt
    post lên kết quả cho anh em xem với nha!:)

4. kamura

kamura Member

Thích đã nhận:
    0
    Để em mua 1 bịch về cho ăn thử thế nào? Cám ơn mấy ý kiến thú vị, em chỉ sợ làm ảnh hưởng nhiều đến hệ tiêu hóa của cá mà thui

5. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ăn giun coi chừng cá bị giun đó,giỡn thôi chứ ai thí nghiệm xem sao nếu được chắc tiện à nha :D

6. Ler_Noir_LooHan

Ler_Noir_LooHan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng là sâu gạo rất tốt nhưng có bạn nào biết cách nuôi không?

7. NeMo104

NeMo104 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có biết cách nuôi sâu gạo, đã từng nuôi nhưng thu hoạch sâu con không nhiều lắm nên dẹp rồi, bạn nào quan tâm vui lòng nhắn tin cho mình, mình sẽ nói lại những gì mình biết.

8. NeMo104

NeMo104 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đã từng nuôi sâu gạo, đã thu hoạch được sâu con nhưng kết quả không khả quan lắm nên mình dẹp rồi. Bạn nào muốn nuôi thì nhắn tin cho mình.

9. kidphima

kidphima Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nghe nói nuôi sâu cực lắm nên bác nào muốn nuôi thì hợp tác không chứ nuôi 1 mình chịu không nổi

10. thangtony1989

thangtony1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    À, cái vụ cho cá ăn sâu gạo này thì báo "thế giới cá kiểng" tập 6 có đề cập đến đó. Bài "Thức ăn tăng màu cho cá La Hán". Trong đây có đủ hết, từ cách cho ăn đến phương pháp nuôi và gây giống sâu gạo luôn.
    Em chưa làm thử vì hồi xưa có nuôi chim, nuôi sâu gạo để nó bò đầy ra nhà==> mẹ la cho 1 trận, tởn tới già.b-( b-(

11. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Không biết các bạn trên này đã từng nuôi LH bằng cách cho ăn bằng sâu gạo chưa.Mình đã nuôi rồi.Sau đây là những kinh nghiệm mình đúc kết trong quá trình nuôi cá LH bằng sâu gạo từ lúc là cá bột đến lúc trưởng thành:
    * ưu điểm: : nguồn dinh dưỡng phong phú, cá bột ăn rất mau lớn. Giá cả không đến nỗi nào. Dễ bảo quản (mình cho đông lạnh hết khi mua về... lí do vì sao xin trình bày ở phần khuyết điểm)
    * khuyết điểm:
    -nếu để ngoài rất khó nuôi dưỡng vì chu kì ngắn sâu rất dễ mau chết, khi đấy nó sẽ khô lại -> có mùi hôi, mất chất dinh dưỡng. Cho cá bột ăn khi sâu còn sống thì cá bột phải vật lộn với nó 1 lúc (nuốt vào , phun ra ) sâu mới chết , khi đó cá mới ăn được-> đó là lý do mình đông lạnh ráo hết....hihi
    tuy nhiên các bạn phải đông lạnh ít nhất 24h sau sâu mới chết hẳ, không tin các bạn để ra ngoài 1 lúc xem, nó sẽ sống lại liền.....ghê chưa!!!!
    -Cá LH dù là bột hay đã lớn đều ko tiêu hóa được vỏ ngoài của sâu, nên sẽ theo phân ra ngoài rồi trôi lơ lửng đầy trong hồ, bẩn lắm.nên mình chỉ cho cá con ăn (còn vớt ra được) chứ với số lượng sâu khi cho cá lớn ăn thì không kiểm soát được

Đó là tất cả những gì mình đã làm và rút ra.Các bạn tham khảo nếu có giải pháp tốt mong được tiếp nhận..///..

12. nguyenkhoa

nguyenkhoa Member

Thích đã nhận:
    0
    cám on ý kiền đóng góp của các bạn
    sâu gạo mình cho nó ăn rau xanh để cung cấp vitamin cho ca vậy có đúng không?

13. sumalo

sumalo Active Member

Thích đã nhận:
    2
    theo tôi, thi thoảng thả vào vài con sau gạo cho nó ăn, đa dạng hóa thực đơn, chứ cũng không thể là thứcc ăn thường xuyên được, tốt nhất vẫn là tôm, tép, cá con,...
    Việc nuôi sau gạo cũng đơn giản, nhưng nuôi để cho la han an thì hơi mất công, nếu có nuôi chim thì là rất thuận lợi, lahan ăn ké, hehe...