Cho cá ăn thịt bò thế nào?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hongthuat, 16/3/07.

1. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em muốn hỏi các bác về cách cho cá La hán ăn thịt bò khi mua về có cần phải qua chế biến giai đoạn nào ko? và cho ăn thịt bò thì tỉ lệ lên đầu có cao hơn ko?Mong các bác cho ý kiến

2. 0Sun

0Sun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác cứ xắt nhỏ vừa ăn (đừng bằm, nó phun ra dơ lắm), lọc bỏ gân (em cho cá nhà em ăn thế).
    Có cách khác là cho thêm tỏi bằm (để làm gì thì em không biết).
    Có bài nói về vụ này đó, bác kiếm đọc thêm nhé.

3. dyuhuyen

dyuhuyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy ko cần thiết phải cho ăn thịt bò, cho ăn tép là quá bổ òi. Trường hợp nó mới ép xong hay bệnh rất nặng mới hồi phục thì lúc đó mới tẩm bổ cho nó mau hồi phục.

4. thanhliêm

thanhliêm Guest

Không cần cho ăn thịt bò, nguy hiểm lắm! Cá sẻ dể sình bụng và chết không kịp cứu đó! Vòng quanh nhà mình đã có gần chục con chết vì cho ăn thịt bò rồi đó! Mà lạ nhỉ? Cho ăn thịt bò để làm gì! Trứng kiến nè, tôm, tép nè, cá mồi nè và các loại thức ăn cực kỳ đắt tiền nè, sao không cho nó ăn cho tiện, bạn nhỉ?

5. minhon2007

minhon2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ăm thịt bò cũng tốt cho cá la hán chứ bạn, cá nhà mình ăn nè có sao đâu, như mấy bác có kinh nghiệm trên diễn đàn cũng khuyên là nên cho cá ăn thịt bò mà, nhưng đừng cho ăn thường quá, 1 tuần cho ăn 1 lần thôi, vài lời chia sẻ.

6. thangok

thangok Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    VẬy Cho Ăn SỐng ChỨ Ko CẦn ChẾ BiẾn GÌ HẢ MẤy Huynh? Em ĐỌc TrÊn BÁo ThẤy Cho CÁ Ăn ThỊt BÒ ThÌ TỶ LỆ LÊn ĐẦu TĂng LÊn MÀ?

7. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Hầu hết giống cá đều thích ăn thịt bò, kể cả loại khó tính như cá đĩa. cách cho ăn cần có những nguyên tắc cơ bản sau: chỉ cho ăn vừa đủ-không vứt ẩu và sau 10 phút phải vớt hết thức ăn thừa vứt đi; Thịt bò phải rất tươi, trong đó không có nghĩa là không dùng thịt đông lạnh-thịt đông lành trước khi cho đông lạnh phải tươi;thịt phải rất nạc tránh các loại bạc nhạc, nếu không đơn giản là các bạc nhạc cá sẽ không tiêu hóa hết chúng bị thải ra cuộn vào máy lọc -máy lọc sẽ tự động dừng lại- hi hi;-cho ăn thịt bò có cái lợi là nước rất trong, cá khỏe nhưng giá cao ( tôi có chọn tim bò thì rẻ hơn) nều bạn chia đều thành từng xuất nhỏ trữ trong tủ lạnh...cho ăn rất tiện...tuy nhiên với giống cá phàm ăn như LH ta cứ cho nhiều chủng loại nó sẽ ngon miệng và phong phú hơn-cũng như chúng ta thôi:không cần phải ăn mãi một món duy nhất.

8. nguyen_vinh315

nguyen_vinh315 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ có nhiều loại thức ăn tốt như thịt bò mà đâu nhất thiết phải cho ăn thịt bò.Cá ăn thịt bò thường khó tiêu dễ sình bụng lắm.Cá la hán là loài ăn tạp,khi cho thức ăn gì thì nó cũng ăn cả nên khi bỏ thịt bò vảo thì nó cũng ăn à,mặc dù là loài cá nhân tạo nhưng đã nói là cá thì cũng như tất cả các loài cá ngoài thiên nhiên thì lấy đâu ra thịt bò mà ăn.thịt là loại thức ăn khó tiêu mà thịt bò lại có độ giai nữa mà hệ tiêu hoá cùa cá lại yếu.Tốt nhất là tìm loại thức ăn vừa tốt mà ít nguy hiểm cho cá.

9. thangok

Thích đã nhận:
    5
    nhưng nếu cho ăn thịt bò thì phải chế biến gì hok ? hay chỉ bằm nhuyễn ra rồi bỏ vô cho nó ăn thôi?nếu phải chế biến thì xin cho em hỏi cách làm cụ thể ! cám ơn mấy huynh nhiều ^^

10. thanhliêm

thanhliêm Guest

À! Nếu bạn vẫn muốn mạo hiểm thì bạn không cần chế biến gì cả, chỉ cần chọn thịt bò tươi, mới là được, thái thịt bò càng nhỏ càng tốt, tránh tình trạng cá sẻ khó tiêu, mỗi lần cho ăn ít thôi, cho ăn nhiều lần trong ngày thì tốt hơn là cho ăn ít lần mà cho ăn quá nhiều sẻ làm cá háu ăn, ăn nhiều sẻ làm sình bụng. Nói chung, cho lahán ăn thịt bò chỉ có 1 điều nguy hiểm là: cá ăn nhiều, khó tiêu, sình bụng sẻ dẩn đến điều tệ hại nhất là cá chết, vì chúng ta không cảm nhận được con cá đó ăn thịt bò bao nhiêu là đủ cho nó, chỉ có vậy thôi! Chúc bạn có chú cá đẹp!

11. thangok

Thích đã nhận:
    5
    vậy cách nào an toàn nhất vậy hả? còn cách nào cho ăn thịt bò khác ko anh ?

12. Ler_Noir_LooHan

Ler_Noir_LooHan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hok được ăn thịt bò nha kưng, cá của bạn sẽ bị mất màu đó coi chừng kin khũng lém