Cho cá ăn tim lơn hoặc tim gà

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi kysythanh, 15/11/08.

1. kysythanh

kysythanh Member

Thích đã nhận:
    0
    MÌnh mới chơi cá đĩa.Hiện h có 1 đôi bạch ngọc, 1 đôi rắn da xanh loại nhỏ( do anh tranviethoai tặng) và 1 đôi màu vàng. Thấy mọi người bảo cho ăn tim bò. Nhưng mình ở HN thành ra kiếm tim bò hơi khó khăn. Mình hỏi có thể thay thế tim bò bằng tim lợn hoặ tim gà được không( hoặc bằng thịt bò). Bạn nào có kinh nghiệm thì chỉ qua cho mình. Thx mọi người đã đọc tin

2. seatiger

seatiger Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cho mình hỏi ké tí:D, làm sao để tập cho cá dĩa ăn tim bò? mình cũng mới tập chơi hiện đang có 1 cặp bồ câu và 1 em bạch ngọc, 2 ngày nay mình ko cho tụi nó ăn gì ngoài tim bò mà tụi nó ko thèm ăn. tưởng tụi nó ko biết nên mình đã cho 1 cặp cá ông tiên vào làm mẫu, 2 con bồ câu sau khi thấy ông tiên ăn cũng bơi lại nhấp nhấp vài miếng rồi bỏ đi~X(. 15' sau quay lại thấy vẫn còn. bây giờ phải làm sao đây? mình sợ tụi nó nhịn lâu quá die sớm mất:crying:

3. Fat Farmer

Fat Farmer Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho cá dĩa ăn tim lợn hoặc tim gà thì tôi chưa thử, nếu không mua được tim bò thì bạn cho cá ăn thịt bò cũng tốt. Chọn loại thịt ngon không lẩn mở, gân, xay nhuyễn trộn thêm Vitamine, Calci, tảo, men tiêu hóa... đông lạnh rồi cho cá dần.

4. catman

catman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    theo mình tim gì cũng tốt... nhưng tốt nhất có lẽ là tim muỗi :)
    khi mua seatiger phải hỏi chỗ bán người ta cho ăn gì, về cho ăn nấy, xong xen kẽ các loại khác vào khi cá đói, và cho ăn tí tí thôi để tập dần, nó sẽ quen

5. van_dl92

van_dl92 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu tim bò khó mua bạn có thể cho ăn thịt bò xay nhỏ củng được nhưng phải chú ý lọc bỏ hey61 gân nha. và cho ăn xen kẽ lúc đầu để tập cho cá quen mồi và quen tiêu hóa .bạn nên tìm lại trên dd có nhìu tt về thức ăn cho cá đó.(cách làm, thành phần,dinh dưỡng ..v..v..)Thân.

6. seatiger

seatiger Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hi hi sau vài ngày thì cuối cùng tụi nó cũng chịu ăn 1 ít rồi.:laughing: mà cho mìnnh hỏi tim bò nó có mùi gì ko vậy? mình mua tim bò xay sẵn chỗ huy song long ở nguyễn thông đem về trôn thêm vitamin +men tieu hóa khi mở ra thì thấy nó có mùi hơi hôi hôi ko giống thịt bò, ko biết có phải bị hư ko nữa?

7. kysythanh

kysythanh Member

Thích đã nhận:
    0
    thx mọi người để cho nó luyện ăn băng tim lợn xem sao^^.Híc đôi vàng mới hôm đầu về còn ăn giun vậy mà 3 hôm nay chẳng ăn uống j cả. Cứ chui vào gốc lũa ngồi chơi ở đó nhìn chán quá.Hôm qua thay nc thấy nó bơi lội được một lúc raòi lại chui vào gốc cây. BAn j nào có thê phổ biến kinh nghiệm không??

8. Bien_irt

Bien_irt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mình nuôi được 2 năm rồi chỉ cho ăn trùm chỉ đông lạnh của TQ thôi (tiện dụng- cứ vất vào ngăn đá lúc nào cho ăn thì bóc 1;2 viên thả vào bể,giá cao-20k/vỉ/24viên) cá nhà mình chúng thích ăn lắm.
    Còn chui vào gốc lũa chắc là cá của bạn mới bắt còn nhát bể thôi. Chúc thành công!

9. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn có thể tìm mua tim bò ở 2 chỗ:
    - Chợ Văn điển: đi từ đường trước cửa Huyện ủy/tòa án...thẳng vào trong (khoảng 500m từ đường Ngọc Hồi) đến chỗ cổng chùa thì chọn bên phải đi đến cái cầu nhỏ (cách ngã ba, cổng chùa 50m) thì có 1 em gái chuyên bán phủ tạng bò ở đó, hàng ngày đều có tim bò nhưng muốn mua được phải đi sớm 1 chút.
    - Chợ Mai động: mấy hàng bán phủ tạng bò ở cổng chợ - phải đi mua sớm, đầu buổi sáng thì có tim bò.

Từ hồi HN bị lụt tới giờ, thức ăn cá khó khăn, tớ băm thịt lơn nạc cho chúng nó chén, cũng OK, ăn tốt phết, bây giờ chẳng quan tâm lắm nữa. Cứ bà xã đi chợ về thì tớ xin một ít, băm ra thế là cá chén thoải mái.

hic hic không bít sau này cá ăn nhiều thịt heo có thành heo ko nữa :devil: