Cho cá ăn ??????

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi LAD, 25/11/07.

1. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Mình cho cá ăn tôm là chính, thường thì mình cắt nhỏ ra cho ăn nhưng dù cho ăn ít thì có lúc vẫn bị rơi xuống đáy hay chui vào trong khe đá. Theo các bác thì tôm cắt nhỏ ra hay hơn hay cứ cắt đôi con tôm ra thả vào để cá tự rỉa thì tốt hơn. Vì miếng tôm to thì chúng nó rỉa vài phát là bông ra rồi, ko biết thế có đỡ bẩn nước hơn ko ? Mong các bác chỉ giáo, thanks !

2. bluedolphin258

bluedolphin258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    thôg thườg e cho ăn e hổk làm như vậy,em băm nhuyễn rồy thả vào từng muỗg nhỏ,khi nào cá ăn hết rồy mới thả típ,như dzậy thì hổk sợ hư nước nhưng để tốt nhất thì bác nên nui thêm ốc mượn hồn,tôm bác sĩ(đừng nui tôm hùm nó phá lắm)để nó dọn đáy hồ cho bác........
    đây là kinh nghiệm cho ăn của em hy vọng giúp đc bác......

3. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    kinh quá, còn có cả Ốc mượn hồn cơ à, mấy loại này mua ở đâu bác ? HN ko có thấy bao giờ. Trong SG thì tiệm nào bán để em mua. Thanks.

4. bien xanh HN

bien xanh HN Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình thì cắt tôm to hay nhỏ nó phụ thuộc vào cá bạn nuôi.Ví dụ với cá bò bông bi mình đang nuôi thì để nguyên cả con tôm to bằng ngón tay nó đớp một miếng là hết,còn với cá đào,chim sâu hay cá hề mình vẫn phải cắt nhỏ để chúng dễ ăn,tránh tình trạng thức ăn rơi xuống đáy bể.Tốt nhất là kích thước thức ăn=kích thước mồm cá khi đó bạn thả thức ăn đến đâu cá sẽ ăn hết ngay đến đó ,không bao giờ rơi xuống đáy bể cả.

5. bluedolphin258

bluedolphin258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    kinh nghệm này cũng wý báu đấy,nhưg tại dzì e hổk thík nui cá to,con bò bôg bi nhà e chỉ to bằg 2 ngón tay àh,cá nhà e con to nhất là con dù to bằng 2 bàn tay nhưng miệg nó vẫn nhỏ như nên em chỉ băm nhuyễn ra thôy
    to LAD: ốc mượn hồn thì e thấy tiệm nào cũng có nhưng hiếm lắm,ốc nhà e thì đa số là e đi nha trang,vũg tàu,hà tiên e bắt đc hôk àh....

6. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    thế thì nhà bác ở đâu để em qua xin vớt 1 em về nuôi :blushing: