Cho cá con ăn - một vấn đề nan giải

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi DingCuong, 19/9/07.

1. DingCuong

DingCuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mặc dù chuyện này đã được các tiền bối chỉ giáo rất nhiều nhưng em vẫn có một thắc mắc nhờ các bác giải đáp giùm .E thấy các bác nói rằng khi cá con nở được 2-3 ngày j đó thì có thể cho ăn lòng đỏ trứng gà hoặc nước xà lách ngâm nhưng em thấy thắc mắc ở chỗ là các bác có nói là cho ăn những thứ đó thì chỉ nên cho ăn từ 3-4 ngày thui vì cho ăn như thế nước sẽ bị bẩn .Vậy thì em thắc mắc là vậy thì trong những ngày sắp tới thì cho chúng nó ăn cái j để khi chúng nó to đến lúc có thể ăn được trùn chỉ????Mong các bậc tiền bối giải đáp cho em .Thanks

2. Nuademvangem23

Nuademvangem23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    anh mua cám tôm về xay nhuyễn rồi rắc nhẹ lên mặt nươc' sẽ rât' tốt đóa ^^

3. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Trước khi ép cá bạn bỏ hẳn một lá xà lách cỡ 2 ngón tay vào hồ ép...nhiu đó là đủ cho cá con ăn cho đến lúc ăn bobo...chú ý nhiệt độ hồ ép cá ko quá lớn và nhiệt độ ko nóng quá mức...khoãng 5 hoặc 7 ngày sau khi nở thì cho cá con ăn bobo hoặc trứng tôm..bobo nên lựa những con bên trên,còn sống...
    Cá con hao hụt so với lúc mới nở vì rất nhiều lý do..ko hẳn là do thiếu ăn đâu

4. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cho xalach vào nước mùi khó chịu lắm lắm, liệu có ảnh hưởng đến việc ép cá ko ??? Nước có bị nhiễm bẩn ko ???
    Mình đang ngâm 1 lọ nước xà lách, 1 lọ rơm khô. Ko biết cứ ngâm thế 1-2 tháng liền lấy cho cá con ăn có sao ko ???
    Mong các anh em có kinh nghiệm chia sẻ giùm.

5. hiepsoi

hiepsoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    neu chi cho mot la xà lách nhỏ thì sẽ không ảnh hưởng nhiều đến nước đâu. Theo em vấn đề chính là sau đó 3, 4 ngày thì cho cá ăn gì vì HN mình không có bán bo bo hay trứng tôm, thức ăn khô thì cá không ăn ( em đã thử), sau 1 tuần thì chỉ còn lại ít cá lắm. Anh em ai có hướng giải quyết cho vấn đề này không. Hoặc ai có cách mua trứng tôm thì pm để anh em HN tìm mua với số lượng nhiều và share nhau

6. reuca

reuca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Em cũng đã thử các cách trên, nhưng cá con vẫn hao hụt rất nhiều. Nhiều khi dồn cả 4-5 ổ lại mới được độ 100 con. Chán thật. Không hiểu sao có một bầy cá con đã nở được một tuần em đếm độ gần 200 con vậy mà qua có một hôm hao hụt tới 80%, tiếc đứt cả ruột.....Bác nào có kinh ngiệm giúp em với!!!!
    Mà em đã chuẩn bị ổ đẻ bằng cách phơi nắng cho rêu mọc xanh rì,rồi mới ép cá... kết quả cá nở nhiều...sống độ 07 ngày với số lượng nhiều, vậy mà... qua có một đêm toi gần hết...

Last edited: 19/9/07
  7. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Đúng là cá hao hụt do rất nhiều nguyên nhân mà. Nhiều khi người nuôi sốt sắng cho quá nhiều thức ăn dẫn đến thối nước cá tẻo
    Còn như bạn reuca nói chắc cá bị nấm qua 1 ngày tẻo 80%, nếu đúng bị nấm thì số còn lại sẽ tẻo nốt

8. Nuademvangem23

Thích đã nhận:
    20
    vậy để kỳ này sẳn em mang ra thức ăn cho các pác luôn hixhix anh đừng dùng loai thức ăn khô mà dành cho HM mà dùng (cám tôm) xay nhuyễn ra , ra mấy chỗ bán đồ ăn dành dể nuôi tôm su' đấy mua cai loai đấy nó rất tốt !!!

9. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Anh cứ ngâm 1 cọng xà lách khoãng 2 ngón tay vào bể ép khoãng 40-20-20 thì ko lo hư nước đâu...cái thứ nước ngâm này đơn giản mà,ko cần phải trữ làm gì,trữ lại nhiều khi quên lúc mở ra ko khéo bất tỉnh :devil:
    Ngoài HN hình như cũng có Artemina mà...mấy xếp PM hỏi thử chú Tienbm,chú từng ép qua cá HM và có sử dụng trứng tôm đấy..Ko thì kiu thèng Zũ nó mang ra lun :D

10. fallingstar

fallingstar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hix ! HN chẳng kiếm đc j cho cá con ăn ! Ở nhà đứa bán đang có 100 con cá con cùng một ổ cá betta lai ép bậy h đang chết dần ( lúc đầu 200 con) :(( kiếm đâu ra hồng trần bây h

11. Nuademvangem23

Thích đã nhận:
    20
    acccccccccccccccccccccccccccc em đâu phải nhà vận chuyển đâu huhuhu

12. DingCuong

DingCuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Thì bác làm ơn mang cho anh em ngoài này một ít cám tôm ý .Tại mấy thứ các bác nói ngoài này khó kiếm lắm.:D

Last edited: 19/9/07
  13. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Em có thể ra Công ty thủy hải sản đầu phố Nguyễn Công Hoan để mua trứng Atemia về ấp nở cho cá con ăn.

14. hiepsoi

hiepsoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    oh, em tìm mãi mà không thấy may quá có bác GHT giúp đỡ, chiều nay em sẽ tìm cửa hàng này ngay