Cho cá dĩa ăn bao nhiêu lần trong một ngày??

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi lanviet, 5/3/06.

1. lanviet

lanviet New Member

Thích đã nhận:
    41
    Mình vừa sắm 100 em cá dĩa bồ câu, da rắn, red melon, size 7cm nhưng không biết phải cho ăn bao nhiêu lần/ngày. Mới nuôi 5 ngày đột tử 4 em, toàn em to béo nhất , chết ok lý do, kiểm tra thấy em nào bụng cũng hơi bị to, không biết có phải do mình cho ăn nhiều quá không? Mỗi ngày mình cho ăn 4 lần , 3 lần trùng chỉ, 1 lần tim bò, 7h, 10h cho ăn trùng , 14h tim bò, thay nước, 16h trùng chỉ, cả 4 em đều chết vào 20-21h , không có dấu hiệu bệnh tật, khi chết màu sắc vẫn như thường, tình trạng như của bác Bomgia. Bác nào có kinh nghiễm hướng dẫn mình với !!!!Thân.

2. Tiencao

Tiencao New Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh Hải! cá còn nhỏ quá ăn tim bò k tốt cho tiêu hóa, nếu anh cho ăn thì nên xay nhuyễn.
    Cho ăn ít thôi. Mấy con cá của anh chết có lẽ do ăn quúa no đó.
    Theo em thì cá con cứ 2-3 tiếng anh cho ăn 1 lần, ăn trùn chỉ đã qua xử lý, bỏ ít một, không để thừa.
    Chúc cá của anh hay ăn chóng lớn
    Đi bắt cá con mà không rủ em ha
    xấu nha.
    hihihi

3. lanviet

lanviet New Member

Thích đã nhận:
    41
    Bác Tiên ơi!! cá của mình 7 cm rồi ok phải cá bột đâu. Có anh bạn dẫn đi, cá của A.Xuyên 100k/ 1em. Red melon 5 cm 250k/ 1em, mình cho ăn 4 lần / ngày không biết co nhiều quá không. Hôm CN thấy anh em hẹn tới nhà bác Hiếu chơi, muốn đi quá nhưng bận không đi được , tiếc ghê!! sắp tới 8 - 3 nên mình hơi bận, lần sau cho mình bám càng với. Chúc bác khỏe. Thân.

4. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    207
    Có người cho ăn ngày có 1 lần, có người cho ăn ngày 6 lần vẫn được. Nếu nuôi thúc thì anh nên cho ăn làm nhiều lần, nhưng mỗi lần ít thôi để kích thích cá giành ăn, nếu cá không ăn thì lấy hết thức ăn ra để lần kế cho vào tiếp. Em thấy cá chỉ chết vì no và vì bệnh chứ chưa thấy chết vì đói bao giờ.

5. Bờm già

Bờm già New Member

Thích đã nhận:
    21
    chính xác, nhung cho ăn nhiều lần thì mệt lắm còn vườn lan anh để cho ai?

6. MQ-MK

MQ-MK New Member

Thích đã nhận:
    6
    Em cũng đang cấp cứu hai em. Nhưng giờ thì vĩnh biệt.

Kỳ cờ vẫn căng nhưng chết từ từ rất tội nghiệp. Nấm thì chắc không phải. Mà do đường ruột sình bụng, không ăn mà bụng vẫn to, bơi lờ đờ, vớt ra cho metro bỏ đói 1 ngày rồi mà khi hấp hối bên dưới vẫn thấy lòi ra mà ra không được mới đau. Cá 8 cm. Thường mấy con này màu rất nhạt. Xin các bác chỉ giáo thêm.

7. Tiencao

Tiencao New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác LanViet oi!
    Ăn bao nhiêu là tùy thuộc vào mình, nếu chất lượng thức ăn tốt, Bác cho ăn 2 lần/ngày là OK (1 lần ăn tươi, 1 lần ăn khô).
    Nếu bác cần thuốc Maica va Atermina thì cho em biết nhé.
    Bác Bomgia mời bác chiều CN đến nhà bác ấy, anh có đi k?

8. phamhoang

phamhoang New Member

Thích đã nhận:
    4
    theo em biết thì khi cho cá dĩa ăn xông thì phải hút hết thức ăn ra khỏi hồ nếu còn dư thức ăn,cá bột thì phải cho ăn nhiều bữa hơn cá lớn,

9. lbquoc

lbquoc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá nhỏ có thể cho ăn một ngày 6 lần nhưng mỗi lần đừng cho nhiều quá, cá dễ bị xình bụng và nước rất mau dơ

10. mailmailvn

mailmailvn New Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu mỗi ngày cho ăn nhiều lần, ăn xong 1 lúc thì phải hút thức ăn thừa ra, vậy thì đồng nghĩa phải thay nước mỗi ngày!!!

Điều này có làm xáo trộn độ pH của hồ ko? Em thấy trên diễn đàn nhiều bác bảo thay hằng ngày cũng chẳng sao, vậy nếu hút thức ăn thừa đó vào 1 hồ lọc, sau đó cho lại vào hồ thì có đước ko?

Cá em 2 ngày mà ko hút bớt đồ dơ ra thì chịu ko nỗi, hồ dơ lắm, ko sạch được như bác bom_gia đâu!!!

11. Hong_ket

Hong_ket New Member

Thích đã nhận:
    295
    Mình mới nuôi Cá Dĩa, về việc cho ăn thì mình cho ăn 1 ngày 2 lần, thức ăn cho vào từng ít một, thấy chúng ăn hết rồi cho tiếp khi ấy sẽ bảo đảm được việc không có thức ăn thừa trong bể. Vả lại, mình có cho vào bể 1 em cá chuột ăn rêu (loại nuôi trong bể thủy sinh đấy), bao nhiêu thức ăn thừa rơi vãi chúng đều "nhậu" hết và dùng 1 máy lọc 25w nên bể nhà mình nước khá sạch. Khoảng 3 ngày thì thay 50% nước.

12. DNT_designer

DNT_designer New Member

Thích đã nhận:
    304
    Anh LanViet ơi em biết tại sao rồi, cái thực đơn của anh có vấn đề ở bữa 14h và 16h đấy ạ.
    Là như thế này, lúc 14h anh cho ăn tim bò,thức ăn này đúng là khó tiêu nhưng sau đó anh lại thay nước nên số thức ăn này ko đc tiêu hóa do nước phần nào bị thay đổi về nhiệt độ và thành phần vi sinh. Thứ 2 là những con to béo nhất lại 100%là thằng an tham, chưa tiêu hóa đc tim bò đã xông vào chén trùn chỉ tới tấp rồi:D Vấn đề nảy sinh là số thức ăn đó ko đc tiêu hóa và chương lên trong bụng khiến con cá từ từ tẻo, và anh thấy lúc 20-21h là biết kết quả ngay. Em cá chắc là cá của anh khi chết vùng bụng nổi lên 1 khối tròn tròn cỡ đốt tay(vì em bị mấy lần gửi người nhà nuôi rồi,thà cứ để nó đói còn hơn:mad:)
    Theo em anh thay đổi chút là đc, sáng 7h cho ăn trùn chỉ, 10h thay nước vì lúc này nhiệt độ bắt đầu lên cao, đến 14h thì cho ăn tim bò và khoảng 18h cho ăn trùn lần nữa(cá thường có thói quen ăn vào lúc trời nhá nhem tối)
    Anyway, em đang cố nuôi 1 cặp BonSai xem thế nào, cho ăn cực ít mà tụi nó vẫn khỏe như giặc:D

13. mynlove

mynlove New Member

Thích đã nhận:
    21
    em ở nhà ít có điều kiện mua trùn chỉ cho cá ăn nên thỉnh thoảng 2 hay 3 ngày lại mua 1 lần...cho vào cái khay ăn..có khi để đến 2 ngày mấy con cá chiến mới hết
    nuôi thế em thấy cá cũng lớn nhanh nhưng mà chả hiểu sao được nửa năm thì cá chán trùn chỉ mới ghê..em ko làm cách nào cho bọn nó ăn trùn chỉ lại cả..hixx khổ thế..bọn nó lại khoái ăn thức ăn tổng hợp hơn..ko biết có ảnh hưởng đến tốc độ lớn của nó ko nha !!

14. Tiencao

Tiencao New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mynlove oi!
    Vậy là bi giờ đã "ngộ" ra được điều gì chưa nè?
    Chán cơm thèm phở không chỉ đúng cho người mà còn đúng cho cá nữa hén? hihihihihi
    Thôi thì cứ để chúng thích gì ăn nấy đi và cũng đừng cho ăn 1 thứ trong 1 time lâu quá

15. Bờm già

Bờm già New Member

Thích đã nhận:
    21
    Một tin mới thu thập được đây, có cao thủ cho ăn liên tục "cho đến khi nào tôi đi ngủ thì thôi cho ăn, nó còn đòi ăn là còn cho ăn" - đấy là nguyên văn lời bác ấy nói nhé.
    Thực tế là vào lúc 20gio tối nhé - đúng 20gio (không dám ghi là 8g sợ các bác lại hỏi 8g sáng hả?, bác ấy bảo "tôi về đây, còn cho cá ăn".

16. mynlove

mynlove New Member

Thích đã nhận:
    21
    choài tuyệt ghê nha..
    theo em thì chuyện thức ăn thừa có thể giải quyết bằng việc nuôi thêm 1 số loại cá ăn đáy như mấy con chuột ý !!thế là nó dọn cho sạch thui à..nhà em nuôi thế thấy có hiệu quả phết
    mà các bác bảo là cho cá ăn tim bò á..chời thế thì cá nhỏ phải cho tim bò vô máy xay mà say cho bé ra à..cho đồ thịt xay nhuyễn vào có sợ bẩn nước ko ạ ??..ngoài tim bò ra thì cho ăn thịt nhơn nạc với thịt bò xay chắc cũng được nha !! mà nghe nói cho cá ăn tép càng tốt thế mua tép sống chứ gì ạ hay sao sao ??

Last edited: 27/3/06
  17. melon

melon New Member

Thích đã nhận:
    19
    mình bận lắm, cho ăn ngày 1 lần, thấy cũng o đến nỗi nào

18. hycalmette

hycalmette New Member

Thích đã nhận:
    181
    đúng rồi nhiều người cứ cho ăn tới chừng nào cá ăn hết nổi thì thôi :D

19. planti

planti New Member

Thích đã nhận:
    44
    hết nổi chắc cũng hết đi đứng được luôn quá.hihi đang mày mò tìm hiểu cá dĩa để nuôi thử chơi. Thấy đây cũng là 1 kinh nghiệm đáng học hỏi.Đôi khi bản thân mình thèm ăn món ngon thật, nhưng khi mình ăn quá no lại đâm ra bực mình cho cái sự tham ăn của mình vì nó cứ óc ách tức cái bụng vô cùng,thế là đâm ra ghét cái chiên mình tham ăn ghê nơi. Vậy mình nghĩ chắc cá dĩa cũng giống vậy...hi..hi.Nuôi 100 con mà oxy có đảm bảo về đêm không Anh

20. trungcacanh

trungcacanh New Member

Thích đã nhận:
    0
    anh lanviet ơi, em nghĩ cá anh chết vì anh cho ăn no, ma cá chưa tiên hóa het, rồi anh thay nước, nên bị soc mà chết.
    con vấn đề cho an 4 lần trong ngày thì tốt chứ kg ảnh hương. nhưng anh nhớ là cho cá ăn xong, khoang 2-3 giờ mới thay nước. khi đó cá tiêu hóa hết, thay nước thì kg bị sõc
    em có vài ý kiến như vậy. có gì thiếu sot , mong các anh bổ sung thêm