Cho cá Đĩa ăn mấy lần một ngày ạ?

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi fcdt02, 31/7/06.

1. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Các bạn cho mình hỏi là cho cá ăn mấy ngày một lần thì vừa vậy? Cá mình cũng lớn lớn rồi.
    Nuôi cá đĩa ở HN chắc ko đẻ được đâu nhỉ, được cái cá mình khỏe điên cuồng, ngày nào tớ cũng thay 3/4 nước luôn, đổ ùm vào bể , cá ko hề sốc nước, kém ăn j cả :D .
    Chơi đĩa đc vài tháng , rút ra một kinh nghiệm là đừng chiều cá quá các bạn ạ. Nuôi nó quen quen rồi thì nước nôi cũng " thoải mái " dần dần . Lúc đầu tớ cũng chìu bọn nó lém đấy:)

2. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    đúng như anh nói...nhưng em có ý kiến là cá của anh khỏe như vầy rùi thì ko cần 1 ngày thay 3/4 nước đâu chỉ cần 1 tuần 1/2 nước với bể thường và 1 tuần 2 lần ( mỗi lần 1/2 nước ) với bể rong là đủ
    còn việc cho cá ăn thì như nhiều người nói rùi..mình ăn mấy bữa thì cho cá ăn bấy nhiêu...như em nuôi thì em cho cá ăn 3 -> 5 lần 1 ngày..mỗi lần cho cá ăn ít thuii sẽ giúp cá nhanh lớn và tránh bẩn nước !! hì
    ngoài ra thì nuôi cá ở HN hay ở đâu cũng vậy..đều có thể cho cá đẻ được..nếu biết cách !! chỉ có điều tốn kém hơn thui !!

powerlife thích bài này.
  3. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mỗi ngày cho cá ăn từ 2=>4 lần là tốt nhất,mỗi lần cho ăn ít ít thui,mỗi bữa cách nhau 4 tiếng cho cá tiêu hóa dễ và mau lớn

4. Rocky

Rocky New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi đồng ý với cách cho cá dĩa ăn ngày từ 2 => 4 lần/ ngày của bạn linkcachoi, và thỉnh thoảng cũng nên cho cá nghĩ xã hơi nhịn ăn một ngày. Nhưng theo tôi thì tùy vào việc nuôi cá dĩa để thư giản hay để kinh doanh. Nếu kinh doanh thì việc cho ăn và thay nước hồ cá mấy lần trong ngày lại là một chuyện khác.

5. lamcamthanh

lamcamthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thì lúc nào rãnh là cho nó ăn, đôi khi 1 ngày ăn 7, 8 lần khỏe re....

6. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Khẩu phần ăn của cá còn tùy thuộc vào lượng thức ăn bạn đưa vào hồ bao nhiêu.vì vậy nếu số lượng thức ăn bạn cho ăn ít thì có thể cho cá ăn nhiều lần trong ngày và tùy theo bạn chon cho ăn mấy lần.

7. tieubao

tieubao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo tôi bạn nên chia nhỏ bữa ăn ra nếu cá của bạn đã lớn thì 4 lần một ngày là tốt nhất, mỗi lần cho cá ăn vừa đủ nếu dư thì cho cá ăn bớt lại, còn việc thay nước thì không nhất thiết phải thay 3/4 hồ một ngày...bạn nên cho nước vào từ từ cứ đổ ầm ầm vào thì cá dễ bị sốc.

8. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    @ LAMCAMTHANH bác cho tụi nhỏ ngày ăn 7-8 lần vậy bác nuôi bao nhiêu nhân khẩu trong 1 hồ , kích thước bao lớn ...cho ăn với số lượng bi nhiêu...mỗi người đều có 1 bí quyết riêng ..anh ko ngại đem ra chỉ cho em chứ ?

9. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng cho nó ăn như bác lamcamthanh vậy khi nào nó đòi la cho no ăn, nhưng chỉ những lúc mình ở nhà thôi chứ đi rồi là cho nó vào tay ông em hì:D

10. tohiepvn

tohiepvn Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thì 2 ngày cho ăn một lần, có vẻ không ổn các bác nhỉ, thôi một ngày một lần, cá đói thì cá sẽ k chết