Cho cá Lam ăn gì để lên màu xanh?

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi catman, 6/11/08.

1. catman

catman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình cũng mới nuôi cá dĩa, hay cho ăn trùn chỉ và tim bò (làm sẵn bán ở tiệm). Theo mình thấy cho ăn tim bò thường xuyên thì mấy em bồ câu đỏ (cá màu đỏ nói chung) sẽ lên màu đẹp, bớt tiêu. Kể cả mấy con ông tiên trắng hay đen cũng có những nốt đỏ nổi lên nếu ăn nhiều thứ này. Nhưng mấy em Lam màu xanh thì ở mắt, ở đầu nó bắt đầu bị mất màu xanh.
    Xin hỏi các anh em là để cá Lam có màu xanh đẹp thì có nhất thiết phải nuôi riêng và cho ăn thức ăn riêng không? và cho nó ăn thức ăn gì để lên màu xanh cho đẹp? Chẳng lẽ cho ăn tảo hay rong rêu gì đó :)
    Mong các cao thủ chỉ giúp. Xin cảm ơn.

2. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Bạn có thể trộn màu hoặc tốt nhất thì nên dùng tảo spirulina trộn vào thức ăn,cá ăn vừa có nhiều vitamin vừa giúp cá lên màu đẹp hơn!

3. catman

catman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cảm ơn mèomun, mình sẽ cho ăn gói thịt bò gì của bác Dương Bắc sản xuất ấy, có dành cho cá màu đỏ, vàng, xanh hay hỗn hợp, nhưng vậy là phải nuôi riêng rồi, phải mua 1 cái hồ mới hoặc đem đổi 3 em lam thành mấy em cá đỏ để thành 1 hồ toàn cá đỏ.
    có ai thích lam không đổi cho mình mấy em cá đỏ :)

4. leekenbee

leekenbee New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng nghe bàn dân thiên hạ nói tảo spirulina giúp cho cá xanh lên màu sáng đẹp. Mình không bít khu vưc quận Gò Vấp có chổ nào bán tảo nữa. Giá thành khoảng bao nhiu. Bác nào biết chỉ mình nhé.