Cho cá nhỏ ăn thế nào là đúng????

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi huynhngochieu, 13/3/08.

1. huynhngochieu

huynhngochieu New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới tập nuôi cá la hán.Xin mọi người cho em lời khuyên.
    hiện em có 3 con:
    * King Lai (khoảng 2,5 ngón):
    Sáng + Chiều :cho ăn tép hoặc cá chép,cá lóc loại vừa (khoảng 3,5 con/1 lần).
    Tối cho ăn khoảng 4,5 viên XO.
    Cho ăn như vậy có hợp lý không???
    * King Kim Cuong (khoảng 2 ngón):
    Sáng + Chiều :cho ăn tép hoặc cá chép,cá lóc loại vừa (khoảng 3,5 con/1 lần).
    Tối cho ăn khoảng 4,5 viên XO.
    * Kim Cuong Xanh (khoảng 4 ngón) :
    Sáng : ăn 5,6 con tép lớn hoặc cá chép,cá lóc
    Chiều : khoảng 3 con tép hoặc cá
    Tối : khoảng 20viên XO
    Xin mọi người cho em lời khuyên?
    Em cám ơn nhiều nhhiều nhiều.

2. legiadai

legiadai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    úi zời,cho ăn kiểu này ko sình bụng chết thì cũng bội thực.Mấy con cỡ 2>2,5 ngón bạn cho 1 ngày 2 bữa :sáng 1con tôm cỡ 1 đốt ngón tay út,chiểu hoặc tối 2>3 hạt XO loại to.CÒn đối với con to thì 3 bữa sáng 1 con tôm trưa 1 con tôm,chiều hoặc tối thì 5->6 hạt XO.

3. Uchiha_Itachi

Uchiha_Itachi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    cho em hỏi em cho ăn Viking có đc ko pác , viking , sumo, XO cái nào tốt hơn

4. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Tôi tưỡng tượng cá bạn là cá mái đang mang trứng sắp đẻ, hoặc là bạn tạo ra giống la hán ông địa, đối với con nhỏ bạn có thể cho ăn thức ăn viên cà nhỏ ra 2-3 viên +1-2 tép nhỏ đã ngắt bỏ đầu nhọn trên đầu ngày ăn 2-3 lần, còn cá lớn cũng cho ăn 2-3 lần/ ngày nhưng số lượng thức ăn viên tăng lên 1-2 viên+ 1 con cá chép nhỏ và 1-2 con tép tùy lớn nhỏ, bạn đừng cho ăn cá ròng ròng(cá lóc con) vì nó ít protêin cá chậm phát triển lắm. Còn thức ăn viên thì tùy túi tiền mà cho ăn viking hay JBL.. . .

5. alone

alone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá của mình khoảng 3 ngón , Sáng cho ăn tép (2-3 con), chiều ăn XO (5 hot), tối thì cho nó nhìn mình ăn hủ tiếu ! thấy nuôi vậy ok ko ? hihihi

6. davebatista

davebatista Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc ngày xưa cha legiadai bị suy dinh dưỡng hay sao ấy, cá 4 ngón tay mà kiu ngày 3 bữa mỗi bữa 1 con => ngày 3 con, ăn để làm gì thà khỏi ăn bạn

7. lywa

lywa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Một ít kinh nghiệm của mình , đối với hai chú cá (2 , 2.5 ) kể cả chú cá 4 ngón thì bạn nên cho chúng ăn XO vào mỗi buổi sáng ( đối với hai chú cá (2 , 2.5 ) thì bạn nên cho chúng ăn từ 1 đến 5 viên XO là đủ , chú cá 4 ngón của bạn nên cho ăn 1 đến 10 viên thôi đừng lạm dụng quá nhiều vào thuốc không nên ) vì cho ăn buổi sáng lúc đó cá bạn đang đói rất cần thức ăn cung cấp cho cơ thể nên cho chúng ăn XO là tốt nhất,còn các buổi khác thì bạn nên cho chúng ăn tép thôi đó là thức ăn có lẻ tốt nhất (ai nuôi la hán cũng cho ăn thế) cho ăn cá cũng được nhưng phải rất hạn chế lí do à nuôi lâu rồi sẽ hiểu ,còn việc cho ăn mấy buổi thì tùy bạn ,bạn thấy cá phát triển tốt là ok .Vài dòng góp ý chúc bạn thành công với mấy chú cá của bạn.thân

8. huynhngochieu

huynhngochieu New Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy cho ăn giống như Lê Tấn Lộc nói là OK phải hông!!!
    Chân thành cám ơn bạn nha!

9. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho ăn lấy thịt hay sao mà lắm thế.Ngày 2 bữa sáng tối là đc rồi.

10. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Theo mình sáng 5-10 viên Xo ( nhỏ ) , trưa ăn tép , cá lóc, cá chép ..... chiều 5 đến 10 viên Xo. Bảo đảm cá khỏe phát triển tốt nhưng không không bị bép phì vì cho ăn tép buổi chiều rất dễ bị sình bụng. Chào nhé.

11. huynhngochieu

huynhngochieu New Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy sáng em cho an thức ăn tươi , chiều cho ăn XO được hông?
    Vì buổi trưa nhà hong có ai, mà cho ăn buổi tối hì sợ cá sình bụng (khoảng 7h em mới về nhà)???????????

12. lywa

lywa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đối với la hán việc ăn uốn theo mình không khó lắm đâu , sáng bạn cứ cho chúng ăn tươi ,chiều cho ăn XO vậy là OK nhưng lưu ý ( khi cho ăn XO bạn cần để cá đói vì khi cá đói rất cần thức ăn cung cấp cho cơ thể do đó khi cho chúng ăn thuốc lúc đó tác dụng sẽ rất cao ) bạn cứ thử đi .Bạn nói tối cho ăn sình bụn à cứ yên tâm rất hiếm có vụ đó mình mua tép để từ sáng đến tối ( tép chết nhưng đừng chuyển thành màu đỏ là được) khi cho ăn bình thường không vấn đề gì cả .Nếu bạn xử lý nuớc trong hồ tốt thì việc sình bụng quên đi .Chào bạn

13. dinhtrantanduc1

dinhtrantanduc1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn cứ cho cá ăn theo thực đơn của bạn trannhan mình cũng cho ăn theo thực đơn đó , hiệu quả lắm !:D

14. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    do nhà mình không có thời gian đi mua tép nên ngày 3 bữa XO (10hạt), cá vẫn khỏe chưa chết.

15. Kid_Kute

Kid_Kute Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn định nuôi cá thương phẩm hả ! hihihihi . Mấy anh nói đúng đó bạn , tui cũng cho ăn như các anh thui........ hok nên cho ăn quá nhiều cá sẽ tối không đẹp đâu