CHO CÁ RỒNG ĂN TOÀN DẾ KO CÓ SAO KO?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi nguyenvo, 23/4/08.

1. nguyenvo

nguyenvo Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác! Hiện nay em đang nuôi 1 con Thanh long chỉ vàng, e toàn cho em nó ăn dế là chủ yếu, lâu lâu mới mua superworm đổi khẩu vị cho nó thôi! Vậy các bác cho em hỏi là nếu cho cá ăn dế ko có gây hại gì cho cá ko?

2. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Có đấy bạn àh, viêm màng túi thôi... Yên tâm nhé...........

3. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Nên cho cá ăn thêm cá mồi tại vì dế không đủ chất vitamin mà cá cần. Xương, vẩy và bộ ruột của cá mồi sẽ giúp cá rồng đầy đủ dinh dưỡng khi trưởng thành.

4. wega

wega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Khi mình cho cá ăn dế lớn có ngắt bỏ đầu, chân sau ko nhỉ? minh cho ăn cào cào toàn làm như vậy.Tội mấy em họ côn trùng nay quá mà còn ghê tay nữa.

5. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn nên cho em nó ăn thêm thức ăn khác như nhái,thằn lằn,tôm sống...để cung cấp thêm can xi và chất đạm cho cá.Được như vâỵ,cá sẽ có đủ dinh dưỡng để phát triển tốt về hình thể và cả màu sắc.Mặt khác,nếu cứ cho ăn mãi một loại thức ăn sẽ làm cho cá cảm thấy ngán,không thèm ăn dẫn đến bỏ ăn thì không hay chút nào.Thân.

6. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình chỉ ngắt bỏ chân sau của dế và cho cá ăn khi nó còn nhỏ.Nhưng khi trên 30cm,mình thường để nguyên cả con,không bao giờ mình ngắt đầu vì khi ăn, cá nhai thức ăn sẽ làm dơ nước lắm.Hơn nữa,khi mua dế bạn nên chọn dế cỡ trung bình và chưa mọc cánh thì đầu dế không cứng giúp cá dễ ăn hơn bạn à.Thân.

7. caolunghongvi

caolunghongvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho ăn bình thường đi huynh nh87ng chú y,,hồi dó tui đang nuôi 1 con CLHV cho ăn dế mấy ngày nó bơi ngữa luôn...thiệt tình ...vi dế nuôi có nhiều thuốc kích thích cho dế đó nên huynh cẩ thậnh là tốt hơn..chào thân ái...chùc nuôi thành công nhá

8. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Cá rồng ăn nhiều một món đâm ra nghiện , bạn nên bổ sung thực đơn thép cá mồi ,tép,... để tăng cường ánh kim cho em nó .Thân !

9. pinangtac

pinangtac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn cưng cá quá đó, coi chừng viêm màng túi,hihihi

10. nguyenvo

nguyenvo Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bác đã cho ý kiến! :) Mình sẽ bổ sung thêm cá mồi và superworm cho em nó mau lớn! :D

11. computer1983vn

computer1983vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cho ăn 1 thức ăn duy nhất thì không tốt rồi.Bạn thấy đó,dù ăn thịt bò rất bồ nhưng con người mà ăn thịt bò hoài không ăn gì khác thì không tốt.Cá cũng vậy thôi.bạn dùng dế làm thức ăn chính nhưng phải bổ cung các chất khác mới tốt(tôm tép,sâu,cá mồi)bạn xem phần cách nuôi cá kim long quá bồi cũa anh moneyless thì rõ.vã lại hiện nay người ta nuôi dế dạng công nghiệp,cho ăn toàn cám,tất nhiên không tự nhiên nh7 dế mình ắt ngoài ru65ng hồi xưa.chào bạn

12. cá vàng

cá vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Dế tuy là món rất tốt và khoái khẩu của cá rồng nhưng không nên cho ăn nhiều . Vì ăn nhiều dế dễ gây nghiện cho cá rồng . Bạn nên cho cá ăn luôn phiên nhiều loại thức ăn bởi cái gì dù tốt đến đâu nhưng sử dụng nhiều quá cũng không tốt .

13. AAA+

AAA+ New Member

Thích đã nhận:
    0
    Đọc bài này tôi thấy buồn buồn!
    Cá tôi ăn chỉ dế, gián hoặc worm, không chịu ăn những thứ như: tôm, cá mồi, nhái... Có lần tôi cho nhịn đói cả tuần nhưng nó nhất định không ăn. Dùng các biện pháp khác như thay nước, che bớt mặt hồ và các biện pháp của anh Moneyless và các thành viên có kinh nghiệm... cũng không ăn. Đành bó tay chịu thua vậy.
    Xin lời khuyên! thanks!

14. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    cá của e cũng vậy mới mua về em chịu khó đi lùng dế,thạch sùng,dết cho nó ăn,nhà em vườn rộng mà tha hồ.nhưng sau này không có thời gian nữa.cho nó ăn cá nó bỏ ăn luôn và ra đi không lời tạm biệt.em khuyên bác lần sau có nuôi thêm một con nữa thì chó nó ăn tạp một chút đừng cưng chiều nó quá rồi nó cũng như con cá của em thôi,híc bài học xương máu

15. nguyenvo

nguyenvo Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks các bác đã góp ý! :D May mà con TL nhà mình cái gì bỏ vô nó cũng quất hết! :D Nó ko có kén ăn nên cũng đỡ lo!

16. scb2109

scb2109 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Mùa này đang là mùa dế, dế bay ngoài đường quá trời luôn, mình cho em rồng nhà mình ăn toàn dế là dế cả tuần nay rồi, thấy em nó sung hẳn lên.

17. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em rồng của mình ăn dế nhiều nên chê cả thằn lằn luôn (là món ngon miệng trước đây).Thôi kệ cứ cho các em nó ăn sướng một tí, chỉ mùa này thôi chứ khi dế không còn nhiều nữa thì lại nhịn vài bữa cho đói ...rồi ăn uống như cũ thui...

18. nicholas_1083

nicholas_1083 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    thấy mấy bạn cho cá ăn cực quá.mình mới chơi cá rồng lần đầu tiên cách đây 2 tuần.đã rước một em KLHV size 20 về.có vài điều sau :

1- cá không nhát,bơi lượn lờ trên tầng mặt.
    2- cho gì ăn đấy,dế,cào cào,cá chép,gián ( chủ trước cho ăn sâu super W )
    3- vảy đã lên hàng thứ 5,có vài vảy trên lưng màu vàng nếu nhìn thẳng từ trên xuống.

19. hvnguyen

hvnguyen Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn thay đổi thường xuyên thức ăn vào. dán rết, thằn lằn nhỏ, thặch thùng, dế cả con không cắt đầu, tôn đông lạnh cả vỏ, cá mồi... đa dạng nguồn thức ăn thì cung cấp cho cá đủ chất đạm+vitamil nữa. Khi muốn võ béo thi cho ăn sâu cũng được nhưng tốn tiền, hư cá lắm.

20. king hoangde

king hoangde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá cũng như người vậy thôi theo em nghĩ thì nên cho ăn đa dạng thức ăn như vậy sẽ tốt nhất cho cá