cho cháu hỏi 2 cây lan này với mấy bác >"<!

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi utgold, 15/8/07.

1. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    cháu thì ko chơi lan nên cháu cũng chẳng biết gì về lan hết , thấy tụi nó đẹp nên tò mò vào coi thủ thôi .Mong các bác lớn tuổi lượng thứ cho ạ #:-S
    Nhà cháu có nhiều loại lan lắm ( chủ yêu do bố cháu trồng thôi ! ),nhưng riêng cháu có 2 loại lan này vừa mới chôm nhà thằng bạn thân ( cách đây vài tháng ),cháu trồng mãi bây giờ đã có 1 cây đã trổ bông,nhưng ngặc nổi hỏi tên thì mọi người trong nhà cháu chẳng ai biết nó tên là gì .Nên cháu mạn phép hỏi các chú các bác lão thành tên 2 cây lan này.Mong các bác giúp cháu nha ! thân
    Cây này vừa mới trổ bông được 3 ngày rôi :p
    Còn cây này thì chưa thấy động tỉnh gì hết ~X(
    sẵng cho cháu hỏi cây thứ 2 cháu có thể ghép nó vào chung với cái cây to to ( bằng lăng ) mà cháu đang dùng làm kệ đỡ . Có được ko vậy mấy chú mấy bác,và chỉ giùm cháu cách ghép vào luôn nha :-S

2. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    To utgold: cây hình 1 và 2 là gọi là Cù Lao Minh, bạn trồng như vậy là tay nghề khá đó chứ
    Cây hình thứ 3 là Vẩy Cá (Vẩy Rồng) cây này ra hoa vào dịp tết rất đẹp, bông mầu vàng cam. Bạn có thể ghép luôn vào gốc cây đưới luôn bằng cách buộc luôn bụi vào gốc cây(nhưng đừng quá chặt ), nhét thêm một ít xơ dừa vào dưới để dữ ẩm. Khi đã bám rễ chắc vào thân cây thì có thể tháo dây cho tự nhiên. ( xin tham khảo thêm các bài khác có hướng dẫn kỹ hơn)
    Thân

Last edited: 15/8/07
  3. leminhhieu

leminhhieu Member

Thích đã nhận:
    1
    chịu khó chăm chút cho cái giò thứ 2 đi nhé. vì sẽ có hoa rất đẹp,như a thấy trên hình thì ông em sẽ có ít nhất 10 15 cành hoa đấy...giò nhà a kỉ lục là 13 cành,mỗii cành 12 đến 15 bông, vàng ươm, trông như một đàn bướm vàng, nhìn sướng mắt lắm...

4. caheo

caheo Member

Thích đã nhận:
    0
    anh Ngocuong ơi, lan vẩy rồng , vẩy cá em nghe nói là khó ra hoa trong Xìa gòn lắm mà anh ?

5. diemthuong

diemthuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Bác NGOCUONG ơi! Cù Lao Minh có hoa màu vàng ?? em toàn thấy hoa xanh lưỡi trắng thôi, màu vàng này lạ quá. Chúc mừng utgold.

6. son dao

son dao Member

Thích đã nhận:
    0
    phong lan

Cây thú 2 thuờng gọi là vẩy ròng, hoa màu vàng rất thơm. Tròng rất rễ, tách ra tùng mảng ghép vào giá thể nào cũng sóng. Chú ý luôn tuới nuớc, ngày 2-3 lần.

7. trieuhai

trieuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chơi lan bao nhiêu lâu chả bao giờ thấy vảy rồng thơm bao giờ. đc cái hoa vàng đẹp..nhưng mau tàn lại còn ko có hương nữa.