Cho cháu hỏi cái nay ?

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi thapbat, 9/8/07.

1. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Hiện nay có 4 chú khoen có mùa và 1 bổi mới bắt , đẵ thay lông xong , em lám cám để thúc chim như sau : mua 1 bịch cám khoen đặc chế làm sẵn +3 lồng trứng gà ( hok dám làm nhìu ) + một ít sâu khô nhuyễn vừa mới cho ăn xong , 4 chú liền líu một hồi người ta gọi là lữa giả . Sáng hôm sau có ông kia chơi khoen tới nhà chơi , ông đó hỏi cách làm cám của em , em trình bày cám cửa em như trên đã viết . Ông đó nói : hok nên cho ăn sâu khô về sau bị hư chim > Các bác chỉ em nha , có nên hay hok nên . XIn cám ơn

2. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    bạn àh 1 điều người chơi khuyên luôn phải nhớ là không bao giờ cho khuyên đụng đến con sâu, nhất là sâu khô nữa nếu có chim ăn sâu thì bạn nên cho chim ăn sâu tươi và chỉ cho ăn khoản 5 con thôi và lâu lâu mới cho ăn một lần. Bạn cứ để ý sẽ thấy thôi nếu cho chim ăn sâu nhiều giọng chim sẽ khàng đi và nếu bạn ngưng kh cho ăn nữa chim sẽ im luôn và mặt mày chim lúc đó trông rất tệ. Tốt nhất bạn chỉ cho chim ăn cám, cào cào, và lâu lâu thì nhớ cho chim ăn ít trái cây nha bạn. Bảo đảm chim bạn sẽ líu rất cứng. Chúc bạn vui

3. Huyoc

Huyoc Member

Thích đã nhận:
    0
    Ui, em thấy các anh ở diễn đàn đều bảo là ngoài cám và hoa quả ra thì cũng phải bổ xung mồi tươi(sâu tươi) thường xuyên chứ ạ. Nhiều kinh nghiệm thế này thì làm kiểu gì bây giờ????

4. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    sâu tươi có thể có người nghĩ là nóng nhưng theo em nghĩ la` mồi tươi thì chăm chim vẫn tốt thôi , con K nào ăn sâu tốt đều líu rất dài và líu nhiều đừng lên quan niệm là ăn sâu tươi là hok tốt ,cho ăn vừa phải là được 1 ngày từ 5-->10 em .

5. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Không nên cho K ăn sâu khô, chỉ cần hoa quả, vài con sâu tươi & quan trọng nhất là cám thui các bạn à!

6. cuongdq

cuongdq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    CHo chim ăn sâu tươi cũng được, nhưng ít người dùng. Tốt nhất vẫn là cào cào, dế, trứng kiến . Kỵ nhất sâu khô, không dùng đúng cách chim sẽ bị hư mắt , nhất là quá liền lượng cho chim ăn .