Cho cháu hỏi về làm một hồ thủy sinh nhỏ tý

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi emokizz, 11/9/08.

1. emokizz

emokizz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Cháu muốn làm một hồ ts nhỏ 30x20x20 mong các bác các chú các anh có thời gian tư vấn dùm cháu,vd : nền , lọc thác thế nào ,trồng được cây gì,ánh sáng,có nuôi được cá ko....giá cả nữa ...Cháu xin cảm ơn nhiều ạ
    P/s : các bác tư vấn dùm cháu luôn có thể đầu tư phụ kiện gì nữa cho đầy đủ cháu mới chơi chưa có nhiều kinh nghiệm nên muốn thử nghiệm hồ bé thôi ạ:mad:

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hồ bé thì chất lượng nước không ổn định lắm đâu, ánh sáng lại khó bố trí nữa, bạn nên chơi hồ tầm trung đi (60 đến 80cm), dễ setup và dễ kiếm phụ kiện nữa, phù hợp vơi người mới.
    Về bể thủy sinh thì rất hạn chế nuôi cá.
    Nền, ánh sáng thì đã có riếng sbox nói về vấn đề này rồi, bạn nên đọc lại.
    Cây bạn có thể qua Hạnh Vũ để mua hoặc lên anh Hòa Rong để cũng được.

3. emokizz

Thích đã nhận:
    37
    Cháu nghĩ bể nhỏ dùng lọc thác thì cũng nhanh thôi chứ ạ :-/
    Cháu cũng có một bể 60 nhưng mà có mỗi cái nền chưa có gì cả có bác nào ở HN cho cháu làm quen học hỏi kinh nghiệm :|

4. vattephd

vattephd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Giống hồ mình rồi, loại này mình chỉ trồng cỏ nhật và cỏ đỏ đằng sau.còn đằng trước buộc rica vào đá nhỏ bây giờ lên khá tốt.mình dùng nửa cân ADA và 1 cân nham thạch loại nhỏ.Đèn thì 10w đến 18 cũng được.mình nghĩ 18 là ok nhất.mình đang dùng 2 bóng tiết kiệm 5w.Lọc thì mình chưa làm nhưng sắp tới sẽ làm Lọc tràn,khi nào làm xong mình upp lên cho xem nhá.Hay bạn làm xong trước thì up lên.Chúc có bể đẹp.À bể nhỏ khuyên bạn lên nuôi tép.độ chục đôi.Nhìn ngắm cả ngày không chán nhất là khi chúng nó ăn.Rica thở long lanh

5. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Bạn nhỏ làm cái bể 60 trước đi, còn bể nhỏ để ươm cây, để cá, tép đẻ chẳng hạn, nền nghiên cứu trên 4r làm kiểu nền tự trộn, nếu nhiều hào thì làm nền ADA, đọc tham khảo thêm, chuẩn bị kỹ rồi ra tay là có bể chơi.

6. emokizz

Thích đã nhận:
    37
    :( tiền thì chắc chắn ko có nhiều rùi ạ ( cháu vừa mới thi đại học xong -trượt NV1 :D)
    Cháu muốn chú bác nào ở HN cho cháu học hỏi kinh nghiệm tý vì bây h mua bán cháu cũng ko biết mua ở đâu rẻ nữa ,ma` cháu cũng ko biết bể cháu còn cần gì nữa :(

7. balian

balian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    245
    Sáng Cn nào clb thủy sinh trên Han cũng offline ở Cafe Cây Đa trong cung thiếu nhi Hà nội ( gần bờ Hồ đó ) , emokizz bỏ thời gian ra đó thì sẽ được tư vấn kỹ lưỡng . Chúc emokizz mau có hồ đẹp để thỏa lòng mong ước .

8. emokizz

Thích đã nhận:
    37
    Hehe thời gian thì bây h cháu thoải mái rồi :D nhưng mà ra đấy chỉ hơi ngại ngại thôi :D

9. balian

balian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    245
    Không có gì phải ngại đâu , mọi người rất nhiệt tình . Emokizz cần tư vấn gì thì cứ ra đó sẽ chắc chắn được như ý ^_^ . Hội nhà ta ngồi ngay gần gốc đa í , ra đó là gặp ngay .

10. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    10h sáng chủ nhật hàng tuần tại quán cà phê cây đa - Cung thiếu nhi Hà nội.
    Bạn ra đó giao lưu không có gì ngại cả, mọi người rất nhiệt tình mà.
    Cứ thấy hội nào mặc nhiều áo màu xanh, dãy bàn kê sát nhau là vác ghế ra ngồi cùng thôi mà. Nhưng chú ý là có hội chim và hội betta cũng áo màu xanh đấy nha.

11. vattephd

vattephd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    bác GHT cứ đùa, thấy áo xanh là bâu vào nhưng bâu nhầm tổ chim nó mổ chít

12. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Ngại gì đến cây đa 9-10h off có đông đủ thành viên, cũng nhiều thanh niên,đến đó học hỏi trao đổi kinh nghiệm, giao lưu....thế nhà xa ah.