Cho Chim Ăn Hoa QuẢ ThẾ NÀo Cho ĐÚng

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi leducthangls, 19/10/07.

1. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Anh em chơi khuyên cho em hỏi mấy chú khuyên của em mỗi lần cho hoa quả thì nó ị quá trơời mà nhìn cứ như bị đi re nhất là cho ăn nho bẩn ghê người .vậy anh em cho em xin ý kiến nên thế nào và nên cho ăn loại hoa quả nào và khi chim ăn mà đi ị như vậy có nguy hiểm o ? xin cám ơn nhiều ~X( ~X(

2. Nowandforever

Nowandforever Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    mình chưa cho chim ăn nho nên mình cũng không rõ lắm!tốt nhất bạn nên cho ăn chuối nhưng nhớ là đừng cho chim ăn chuối chín qu1a nha bạn!chim rất dễ bị đi ị!chuối vừa chín tới là tốt nhất!

3. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    bạn nên cho chim ăn chuối tây (chuối cúng) thì chim sẽ không đi re đâu.
    ngoài ra bạn có thể cho chim ăn cam...
    Bạn cho chim ăn nhiều trái cây quá cũng không tốt đâu, khoảng 2 ngày cho ăn một lần là được..

4. Tuancaukhi

Tuancaukhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Theo tôi thì cho ăn nho khi thay lông là tốt, xuống lông rất nhanh. Còn bình thường thì anh cho ăn chuối tây, mỗi lần chỉ cần 1 lát khoảng 5mm là đủ rồi, cách ngày cho ăn 1 lần. Cho ăn ít thôi vì chúng chỉ cần bổ xung thêm chất, còn dinh dưỡng chính vẫn là từ cám. Chúc chim anh ko té re nữa.

5. Nowandforever

Thích đã nhận:
    6
    mình quên nói bạn là chỉ cho chim ăn loại chuối Sim thôi nhé!hình như ngoài Bắc gọi là chuối Tây.

6. hoangbuitran

hoangbuitran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    mình thấy nghệ nhân trông Nam ngày nào cũng cho ăn chuối ko biết có phải khí hậu nóng bức hơn ngoài Bác ko?

7. Nowandforever

Thích đã nhận:
    6
    không phải do khí hậu nóng qúa đâu bạn!đó là do bột họ làm ra qu1a nóng nên ngày nào cũng phải cho ăn chuối!còn loại bột của mình nhẹ nên máy ngày mình mới cho ăn 1 lần(thường thì cách 2 ngay)

8. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    mình nghĩ nếu chim quá nóng thì cho chim ăn cam thì tốt hơn...

9. xiipzack

xiipzack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    mình thấy chim ăn cam rất tốt cho chất giọng của chim . Tiếng chim rất thanh ko bị khàn

10. nguyenvinhhien

nguyenvinhhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Bột nhẹ là bột như thế nào hả bạn ơi ?Bình thường tôi cũng cách 2 ngày mới cho ăn hoa quả 1 lần ,tiện có gì cho ăn nấy nhưng đa số là chuối .

11. Nowandforever

Thích đã nhận:
    6
    bột nhẹ chỉ gồm đậu xanh,trứng và đường. pha trộn rất đơn dản, cho chim ăn thì chim rất lâu có lửa nhưng khi chim có lửa rồi thì líu rất bền.

12. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    theo mình mỗi ngày cho ăn 1 mẩu quất hoặc cam nhỏ, cho ăn nhiều là chim bớt căng ko có lợi

13. quang thái

quang thái Guest

Theo mình khoen nên cho ăn chuối thôi là đủ,các thứ khác cũng không cần thiết lắm

14. NXB

NXB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    K nhà minh cho ăn chuối và sâu đều bị đi ị, còn ăn cám tầu thi lại không vấn đề gì không hiểu thế có ảnh hưởng gì không. Các bạn cho ý kiến . Xin cảm ơn

15. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Vấn đề của bạn mình cũng gặp đôi ba lần rồi , hoa quả có chứa nhiều vitamin, nước chim ăn rất tốt. Tuy nhiên ăn nhiều thì hậu quả như bạn đã thấy rồi đấy ! Lẽ đương nhiên lúc mà đi dọn "..." thì quá là bực mình . Vậy nên bạn đừng lạm dụng nhé ! Thức ăn chính vẫn là cám trứng , ngày chỉ cho ăn mẩu nhỏ trái cây thôi ! Tốt hơn nữa thì cho thêm vài chú sâu tươi là ổn ! Hoa quả mình thường cho khuyên ân là : chuối, đu đủ , thanh long, dưa hấu, ... nói chung em khuyên của tớ , mình ăn gì cho nó đều ăn kả :laughing:
    chúc thành công !

16. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Cách cho chim khoen ăn trái chín.
    Chim vành khuyên hay chim khoen thuộc loài chim ăn trái chín ngọt thích nhất chuối xiêm chín bói ở quê tôi chậm hái bị chim ăn sạch, bởi vậy thấy chuối vừa hườm hườm nải đầu là hạ nguyên quài đem vô nhà cho chắc ăn. Bạn có thể cho chim ăn nhiều loại trái cây chín ngọt như chuối xiêm [chuối khác chim chỉ nhấm môi thôi], nho,táo, cam,củ năn..., nhưng không nhiểu khẩu phần mỗi ngày miếng chuối xiêm chừng nữa quả nho mỹ thôi, để chim còn ăn bột,cào cào mới đủ chất. Trái cây hay chuối ngọt cung cấp cho chim năng lượng,vitamin và chất xơ dễ tiêu hóa, vậy đừng cho chim ăn trái chua làm chim bị tiêu chảy. Nếu chim đang tiêu chảy,dừng ngay trái cây chỉ cho ăn lại khi chim tiêu bình thường.