Cho chim ăn nhộng tằm

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi duongtm, 23/8/07.

1. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Nhà tôi ở Thanh Xuân không tiện mua bán sâu và cào cào nên tôi định cho con sáo và đôi chích chòe ăn nhộng tằm thay thế. Các bác có ý kiến gì không ạ, để em còn xúc tiến

2. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    hì hì.. mấy loại thức ăn này cũng cần cẩn thận bác ạ. Có người bảo k0 nên cho quá nhiều nhộng tằm vì nó nhiều dầu quá.
    Kiểu như thịt bò thì tạo to bắp, thịt gà thì tạo xơ cho bắp của mấy ông thể hình ý.

3. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Thế thì nên thế nào bác Cướp, mỗi lần ra chợ Mơ làm được 1 ty sâu thì cũng quá tội. Mà sâu bây giờ 15k/lạng, đắt quá

4. hoangvpb

hoangvpb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    hihi Nhộng tằm cũng là một món đạm nhiều cho nó, nhưng có nhộng con non thì rất là tốt.
    Nó béo đạm như là nhộng tổ ong mà ngày nhỏ nuôi chim Chào mào không có châu chấu thì có thể bắt tổ ong rồi lấy nhộng cho chúng ăn,... khá tốt đó bác à.

5. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Củng nên cẩn thận với mấy cái này , chỉ thay thế phần nào thôi ko phải là hoàn hảo so với cào cào hay dế được , trong nhộng hay bi nhiểm hóa chất lắm , nếu người ăn phải củng bị ngộ độc , nhẹ thì người ko sao nhưng chim thì bị tiêu chảy dấy

6. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Bạn nên sử dụng với lượng vừa phải thôi. Có thể nửa cân cám trộn thêm 1 lạng bột nhộng chả hạn. Sau đó thì tăng hoặc giảm tùy thuộc chú chim của bạn.
    Bạn có nuôi nhiều khuyên không mà mua tới 1 lạng sâu tươi? Có bài hướng dẫn về nuôi sâu tươi đó. Bạn có thể tham khảo nhé!

7. duongtm

Thích đã nhận:
    319

Em chỉ có 2 con chích chòe và 1 con sáo thôi bác ạ. Đợt vừa rồi em thúc cho nó thay lông nên phải cho nó ăn nhiều chút. 2 hôm nay bận không đi mua sâu được, bọn nó không muốn ăn cám nữa.

Nếu không dùng sâu tươi và cào cào thì mình còn có thể thay bằng cái gì nữa các bác nhỉ

8. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    theo em thấy thì chim hót ko nên cho ăn nhộng tằm nhiều. cái này em nuôi rồi nên biết. hồi trước có nuôi chú mi đất, toàn cho ăn nhộng tằm. nó ghiền đến nổi ko ăn thứ gì khác ngoài nhộng tằm. bởi vậy chim nuôi kiểng thả vòng vòng trong nhà cho ăn nhộng tằm rất tốt. nó có bay đi đâu cũng về lại nhà kiếm nhộng tằm ăn thôi. nhưng ác lại chả chịu hót hét hì hết. con chim thì mập bệu như con heo,,,,hót thì như con hến ( câm như hến ) vì vậy em thấy các bác nên xem lại vấn đề này nha. nhộng tằm thuộc tính hàn đó. :D:D:D

9. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Tin buồn, tin buồn…

Bọn chim nhà em không khoái nhộng tằm các bác ạ. Bọn nó chỉ nhằn nhằn một tý rồi để kệ đấy. Mà nhộng bỏ ra một tý là bắt đầu thối kinh. Hay là phải sao khô các bác nhỉ

10. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    vậy là chú chim nhà bác ko hợp món nhộng tằm rồi. nhưng ko sao, từ từ em nó quen thui hihihi. ráng tập đi.