chợ chim LẠNG SƠN

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi binhls, 29/1/08.

1. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Có lẽ cả Miền Bắc chỉ có ở Lạng Sơn là có chợ chim đúng với nghĩa đen của nó. Chợ họp vào buổi sáng các ngày mùng 2, 7, 12, 17, 22, 27 âm lịch hàng tháng theo ngày chợ phiên Kỳ Lừa. nếu bạn đến Lạng Sơn, bạn tìm đến chợ Đông Kinh, cạnh chợ Đông Kinh là chợ Bờ Sông, bạn đi vào chợ này, đi xuyên qua các dãy hàng tạp hóa, hoa quả, gạo, khu vực bán lợn giống, bạn sẽ thấy chợ chim. Người bán ở đây đươc phân làm hai loại: những người vừa bán chim, vừa bán thức ăn chim là dân mua đi bán lại, những người chỉ có hộp đựng chim hoặc một hai lồng chim để trước mặt là dân quê bẫy được chim mang ra bán, cũng có cả người chán chim đem chim thuộc ra bán(loại này ít thôi).Nếu bạn không phải là người sành sỏi về chim thì nên gặp loại người thứ hai mà mua ,những người này rất ít khi nói thách bạn chỉ nên trả giá khoảng 10% là vừa,bạn không nên tham rẻ mà nên hỏi giá vài ba ngươi để xác định giá chuẩn(giá rẻ quá thì chắc chắn là chim mái đấy).Bạn cũng không lo bị mắng vì chỉ hỏi giá mà không mua(nhưng đừng làm thế với loại thứ nhất nhé).Giá chim Họa my bổi ở chợ này trong thời điêm này vào khoảng 90-120 nghìn/con,Họa my mái vào khoảng 50 nghin/con,ngoài họa my ra còn có nhiêu loại chim tạp khác giá cả không ổn định.Ngoài chim còn có những chiếc lồng thổ rất nổi tiêng nữa,cũng đươc phân lam hai loại :lồng chợ và lồng kỹ.Những chiec lồng chợ tuy không đẹp nhưng chắc chăn và bền ,nó đươc làm bằng cây "mạy pì" một loại tre trông rất giông cây nứa nhưng thịt dầy hơn lúc tươi rât mềm nhưng khi khô rất cứng ,chịu phong hóa rât tốt.Nhưng chiêc cót(một loại chiếu đan bằng tre )dùng để phơi thóc, những cái bồ đựng thóc được đan bằng loại tre này có tuổi thọ lên tới 40-50 năm.Thinh thoảng cũng có 1-2 chiêc lông trúc mộc(chưa sơn sửa gì) nhưng giá khá cao(300ng) giá lồng chợ khoảng 50-60 ng/chiêc.

ONGBAPCAY and nothing11 like this.
  2. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Xem qua chợ chim ở các vùng khác nhau giá cả họa mi chẳng chênh nhau là bao. Cuối cùng mua mi ở HN vẫn là kinh tế nhất giá cũng như vậy, nhiều chủng loại, lượng lớn, được bảo hành! Còn lồng thổ chỉ lạ mà thôi kh thể tiện lợi, đẹp như lồng HN được.

Last edited: 30/1/08
  3. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Mình cũng thấy giá Mi mộc hình như ở đâu cũng vậy chẳng chênh nhau là mấy, không bít giá chim thuộc ở LS có cao không? Hôm nào mình cũng thử lên đó 1 chuyến chơi xem thế nào. Hi vọng sẽ thú vị.

4. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Không phải là giá Mi mộc ở đâu cũng như nhau đâu bạn ạ. Ít nhất theo mình biết thì ở Điện Biên nơi mình đang sinh sống, Mi mộc mới bẫy về chỉ có 20-30k một con, nuôi thuần ăn cám (Khoảng 2-4 tuần) thì có giá 40-80k tùy con.

5. luciano

Thích đã nhận:
    88
    Uh vậy thỉ rẻ quá bạn nhỉ vậy mà Mi mộc ở dưới này toàn 120k - 150k/1 em thôi mà nghe nói con nào hay họ nhặt hết rồi khó tim được con hay lắm. Thế chắc Mi thuộc ở Điên Biên cũng rẻ hơn phải không bạn.

6. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Vâng, Mi mộc trên này quá rẻ. Mi thuộc tất nhiên là cũng rẻ, trử trường hợp mấy ông Doanh nghiệp, mấy Ông này toàn là con nợ của Ngân hàng, đem tiền đi rải thì mới đắt. Chứ không một con Mi thuộc đã thành mồi, sát vài chục em bổi rồi, khoảng 2-4 mùa lồng, mình đúng sát lồng xùy mồm còn hót cỡ khoảng 300-400k thôi.
    Mi mộc ở trên này quá nhiều luôn, người Mèo người ta bẫy về nuôi, không có chỗ bán nên có khi còn thịt ăn hoặc không là bán rất rẻ, nên con nào họ đã giữ lại làm Mồi thì con đó tất yếu là sẽ rất hay và rất là dễ nuôi. Mồi của người ta hay đến nỗi, tớ vào hỏi thì chỉ cho ăn mỗi cám con cò và gạo sống, vậy mà vẫn hót ầm ỹ cả ngày.

7. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    chim thuộc ở lạng sơn cũng ko rẻ chút nào bình thường giá cũng 300,400k 1 em còn hay hơn cũng 600,700k mà còn phải tìm chứ ko phải có sẵn nhưmọi người nghĩ đâu

8. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    giờ phong trào chơi chim lan rộng.ở đâu mà chẳng có ng lùng chim hay để mà mua.bãy đc chim hay chẳng giữ lại.nói chung muốn con đỉnh cao nhất thì chỉ có bẫy hoặc may mắn ng thân nhượng lại thôi. ( ko kể th mua bằng đc vì tiền... )

9. luciano

Thích đã nhận:
    88
    Mình thấy maithanhtoan nói đúng đó chim mua ngoài hàng thì sắc suất chim dở chiếm tới 80% còn chim hay thì chỉ chiếm 20% nhưng họ cất đi bán giá cao ngất ngưởng cho các đại gia lắm tiền.

10. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Cảm ơn Binhls

Tôi đang địmh tìm thông tin về chợ chim LS thì đọc được bài của bạn. Đầu năm ÂL mình địmh lên xứ Lạng tìm vài "cậu" về nuôi. Nếu có thì bạn cho chúng tôi đi chợ chim kỹ hơn một chút nữa, hay từng phiên cũng được. Cảm ơn bạn nhiều. Mong gặp lại. Tạm biệt/

11. chu tuan viet

chu tuan viet Active Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác ơi cho em hỏi lại tý có ai nhớ lấy giọng mi mái hót ở đâu ko?

12. letuandtpt2008

letuandtpt2008 Member

Thích đã nhận:
    16
    Bạn ở thành phố Điện biên thì làm gì có giá mi mộc rẻ thế? Bạn ở đâu mà có được cái giá đó mình cũng ở tp Điện Biên đây có thể trao đôi và liên lạc với nhau đwwocj k
    ĐT 0913253220 troa đổi về chim nhé

13. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Ai bảo không? Nhà tôi ngay phường Him Lam đây, mua hơn chục con Mi mộc rồi tôi lại không biết à, quanh cái tỉnh Điện Biên tui đi gần hết những chỗ có người bẫy Mi rồi, gồm có: Bản Tà Lèng, bản Kênh Nê-TP Điện Biên, TT Tuần Giáo, TT Mường Ẳng, Búng Lao, TT Minh Thắng...bạn đã đi những chỗ nào mà dám khẳng định là không có? Tất cả những chỗ tôi nói đây, Mi mộc đều không quá 80k một con.

14. leducthangls

Thích đã nhận:
    129
    Đằng sau cửa hàng của tôi là chợ phiên lạng sơn,hầu như phiên nào tôi cũng có mặt.trước đây chơi mi thì chủ yếu là ra mua mồi cho chim,giờ chuyển sang chơi khuyên và chim hót như CM, than, lửa.thì chỉ đi săn tìm chim lạ mà ngườì dân tộc đem ra bán.nhưng chưa tìm được hàng nào gọi là đăc biệt cả

15. thanhcaobang

thanhcaobang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    giá chim mi bổi ở cao bằng

~X(
    giá chim bổi ở lạng sơn là hợp lý , chỉ sợ chim chiến đã vỡ đòn , các bác chế biến thành chim bổi thôi , chứ chim bổi ở cao bằng rất đắt : chim to đẹp khi bẫy được về đã có giá xung quang 01 ống rồi

16. leducthangls

Thích đã nhận:
    129
    Theo mình được biết qua các cao thủ chơi mi ở LS,thì hiện tại chim ở các vùng như:Thất khê,Đông khê ,Cao bằng bây giờ là số 1 giá chim toàn trên trời.nếu ko phải là người mê mi chọi thì cũng chẳng ai tìm mua.đằng này họ săn từ cửa rừng rồi.1 vài năm trước đây tôi cũng chơi ,nhưng vì giá chim bổi ngày 1 cao cộng thêm sự chăm sóc công phu nên đành từ giã.sau bao năm chơi, tìm tòi học hỏi các cao thu. và đã đúc kết nhiều kinh nghiệm những cách chọn và chăm sóc mi,một ngày gần đây sẽ đưa bài nên để mọi người tham khảo.

17. Ongmat

Ongmat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    366
    Ở Sài GÒn dùng đơn vị chai, bịch, còn ở Cao Bằng dùng đơn vị Ống là bao nhiêu nhỉ ?
    MỘt chai là 1 triệu, còn 1 bịch là 50 nghìn, một xị là 100 nghìn , đây là từ lóng của dân ra sới chọi bắt độ .

18. Dr Tien

Dr Tien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Tôi ở tận Sài Gòn, Chơi chim họa mi nhiều năm rồi, nhưng tìm mãi không có mi chiến hay (đã tốn #50 chai )
    Xin bạn cho tôi biết cụ thẻ hơn về mi ở Điện Biên:Địa chỉ cũa bạn, số ĐT di động, chợ chim, nơi bán chim, dợt chim...
    Xin cám ơn

19. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    chào Dr Tien.
    nếu có dịp đi Điện Biên thì ghé wa laokai đi, chẳng cần số ĐT chẳng cần địa chỉ bạn cứ đến một trong hai huyện của lào cai là Bắc Hà và Mường Khương vào ngày chủ nhật,bởi vì là chợ phiên mà. Toàn bán họa mi CHỌN VÔ TƯ em chỉ sợ bác ko có sức mà xách về xì gòn thôi:laughing:

20. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Bác ơi em mới tập tọe chơi Mi thôi, nên em biết nói gì với bác về Mi của Điện Biên bây giờ. Em chỉ biết nói rằng Mi mộc ở Điện Biên rất nhiều và rất rẻ. Chỗ bán chim thì nhiều: Bản Tà Lèng, Bản Kênh Nê - TP Điện Biên Phủ; TT Mường Ẳng - Huyện Mường Ẳng; TT Búng Lao,TT Tuần Giáo, TT Minh Thắng - Huyện Tuần Giáo..., bác muốn mua chim ở Điện Biên chỉ có cách vào tận nhà dân bẫy chim mà mua thôi, ở trên này không có chợ chim, cũng không có chỗ dợt chim (Đấy là theo hiểu biết của em thôi). Nếu bác muốn kiếm Mi hay thì em có thể giới thiệu bác đi với dân bẫy chim (Em có bạn là dân bẫy mà), bác thấy ưng con nào thì bác bắt luôn lúc nó vừa bẫy xong, hoặc là bác đặt hàng nó. Bác yên tâm, ở trên này không có chuyện bị chọn mất mi hay từ đầu đâu.
    Nếu thực sự bác muốn hỏi để mua chim ở TP Điện Biên thì em cho bác địa chỉ và số điện thoại của em, khi nào bác lên được thì em dẫn đi. Nhưng nói trước với bác là em làm xa nhà (120km, thường thì 1,2 tuần mới về Điện Biên 1 lần và vào T7,CN). Chào bác!
    To hailao kai, hihihi vô duyên quá, tự nhiên nhảy vào làm gì kìa????