Cho chim sơn ca tẩy giun(Sổ lãi) như thế nào?

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi thienly1q2, 1/12/10.

1. thienly1q2

thienly1q2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào các bạn yêu thích sơn ca.Tôi cũng nuôi vài con sơn ca và đã có con hót rồi,con cao niên nhất cũng được 4 tuổi .Tất cả đều mày mò nuôi.Ko có kiến thức gi!.Hôm nay có một vấn đề về sơn ca ,mong anh em biết thì chỉ cho nhau nhé.

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:13 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:07 PM ----------

Lý do là tình cờ có nghe một người chơi sơn ca nói ,mỗi 6 tháng phải tẩy giun (Sổ lãi)cho con chim của mình bằng thuốc tẩy giun dùng cho gà.Liều lượng 1cc cho mỗi con.Mình phân vân quá ,ko dám thử.Vây có anh em nào có kinh nghiêm bày vẽ cho mọi người với.Tôi nghĩ cung như tôi ,nhiều anh em cũng chưa biết chiêu này .xin cảm ơn.

2. melumeli

melumeli Member

Thích đã nhận:
    32
    Vụ này cũng kô biết, chim mình nuôi 6 năm chưa sổ lần nào vẫn hót căn

3. I&SơnCa

I&SơnCa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    Cá nhân tôi thiết nghĩ không nên mạo hiểm trong vấn đề tẩy giun cho chim, tôi chưa từng làm việc đó bao giờ và tôi cũng chưa thấy người bạn nào của tôi làm việc đó bao giờ... Nếu các bạn có ý định sử dụng thuốc tẩy giun cho gà để tẩy giun cho chim thì hãy cẩn trọng, sức đề kháng cũng như trọng lượng của gà và chim là khác nhau "Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng..."...

- The end -

4. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Em nghĩ cứ tính liều lượng cho 1 chú sơn ca tương đương với 1 con gà con là đc chứ ko sao đâu, các bác đợi vài hôm ấm lên em sung phong làm "chuột bạch" cho, có gì thông báo lại với các bác :D .

5. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    bác mẩyu định cho chim em làm chuột bạch đấy àh , con đấy trong nhà em cũng được hơn 2 năm rồi đấy , tuy chưa hót to mới hót nhỏ nhưng giọng khá giòn và trong đấy, với lại chim nuôi thì cứ nuôi tthooi các bác lo tẩy giun làm gì cho mệt

6. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Đâu có đâu, em có mấy chú mà. Tới đây nhân tiện sổ giun cho mấy con cu mồi sẽ xem chú sơn ca nào có biểu hiện bị giun sán như lông ko mượt, ăn ít, gày chim....... để thử sổ giun sán coi có cải thiện được tình hình ko.

Last edited: 24/1/11