Cho chòe Lửa ăn thế này có đúng ko?

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi thehoangsn, 8/10/08.

1. thehoangsn

thehoangsn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Các bạn cho mình hỏi chút nhé!
    - Cám cho chòe lửa (CL) có thể để thành từng viên như cám ba vì ko, hay là phải say mịn ra.
    - cho CL ăn thịt sống hàng ngày có tốt ko có sợ CL bị đi ngoài ko? và cần cho ăn gì thêm ko?
    - Mình ko có thời gian làm cám cho CL --> có thể mua túi cám ở ngoài thị trường ( rồi về say nhỏ ra -- nếu cần) được ko? Loại cám gì ngoài thị trường thì hợp với CL nhất.
    Thanks mọi người nhiều!

2. LUA_LOT

LUA_LOT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    325
    theo mình nghĩ ban nên say mịn ra thì tốt hơn ,sau nay khi chim lên lửa mình trộn sâu khô zô cũng dễ nữa . Thịt sống cho ăn cũng tốt nhưng hạn chế vì có thề bị nhiễm giún sán .. Nếu k thi hàng tháng ban nên cho chim uống mật ong để sổ . Còn về cám thì mình thấy có bột đậu phộng trôn trúng là tốt nhất ,có thể thêm chút cám bavì thì tốt hơn . Lửa rất dễ nuôi nhưng bạn fải kiên nhẫn k gấp được đâu . Hàng ngày cho khoãng 10 con cào cào 2-3 muỗng sâu là ok rùi . Nhưng nuôi ít nhất 2 con thì chim mới mau lên . Đây là ý kiến riêng ò mình thôi . Chúc bạn thành công !!!!

3. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Bạn nên làm cám thành viên nhỏ vừa cho chòe ăn sẻ tốt hơn, it gây đục cóng nước khi chòe uống nước, và ít bị nó vãi cám ra ngoài, nhất là trong cám bạn có trộn thêm sâu hay cào cào, nó sẻ bới hết cám ra ngoài để ăn mồi tươi, đa số các loại chim đều thích ăn cám thành viên nhỏ hơn là cám mịn, nhất là chòe loại ăn mồi ko thích ăn cám mịn đâu bạn, cám dạng viên khi sấy khô sẻ dể được lâu bị mốc hơn cám mịn, khi cần cám mịn trong những trường hợp đặc biệt bạn chỉ cần lấy cám viên cán nhỏ ra hay dùng cái cối xay cá hay tiêu là bạn có cám mịn

4. thaptam_nhan

thaptam_nhan Member

Thích đã nhận:
    0
    Bài nầy viết đúng phóc!Bạn cứ theo cách nầy mà làm+tắm chim+phơi nắng ...và khi hắn có đủ lửa,hắn sẽ hót đến khi thay lông mới căm.

5. thehoangsn

Thích đã nhận:
    9
    Bạn cho mình hỏi chút: uống mật ong theo cách nào bạn nhỉ? pha mật ong với nước hay cho em vài giọt nguyên chất đây?

6. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    hi

chào bạn, theo như mình thì bên nên ra những chỗ bán chim mua loại bột trứng bịt có in hình con chim là thích hợp cho chim lửa đó bạn, nếu như ở ngoài chỗ bán chim không có bán thì bạn cho nó ăn cám ba vì mà nhớ là mua hạt cám nhỏ đó nha, như vậy chim ăn không có bị rớt và nếu bạn say nhuyễn ra thì nhiều khi chim nó ăn không được bao nhiêu, nhiều khi em nó ăn còn bị mắc nghẹn nữa đó, mà tốt nhất thì nên mua bột trứng cho ăn là ok, còn chim mà cho ăn thịt sống thì khoảng 2 tuần bạn cho ăn một lần vì cho ăn nhiều con chim nó bị sáng lãi đó nên con chim cứ đi phân lông ko à, còn chim cho uống mật ông thì một tháng đến 2 thàng cho uống một làm nha uống nhiều wá có thể làm em nó tắt tiếng luôn đó, theo kinh nghiệm của mình còn kinh nghiệm của từng người thì tuỳ bạn nuôi nữa đó

7. thehoangsn

Thích đã nhận:
    9
    Cảm ơn các bạn nhiều!
    Các bạn cho mình hỏi cách vào cám cho CL được ko? mình mới mua nên em nó chưa biết ăn cám.

8. thehoangsn

Thích đã nhận:
    9
    Ở mấy cái cây nhà mình có loại kiến khá to, em chòe lửa và chào mào nhà mình ăn loại kiến này ác lắm. Mình nghĩ ăn kiến rất tốt cho chim, bổ sung canxi cho chim nữa. Ko biết có đúng ko các bạn nhỉ???

9. HOASAC

HOASAC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Hoàn toàn chính xác. Khi chim thiếu chất thì nó sẽ biết phải tìm thức ăn tự nhiên gì để ăn. Bạn cứ để nó tự nhiên