Chở củi về rừng!

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi thudihoang, 6/5/12.

1. thudihoang

thudihoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    206
    Gởi đến các bạn yêu thích gà rừng!<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    Từ khi phát hiện ra vẻ đẹp của riêng của gà rừng tôi bỏ nhiểu thời gian lên các tỉnh Bình Phước, Bình Thuận, Lâm Đồng, Cát Tiên, ... nói chung là những tỉnh còn rừng để tìm cho mình những con gà rừng, cuối cùng cũng tìm được vài con.<o:p></o:p>
    Sau thời gian chăm sóc cũng đổ ra được mấy lứa, đây là lứa gà thứ hai tôi chở về Đak-lay ( Kontum), chuyến đầu tôi chở về Đà Nẵng.<o:p></o:p>
    Để có được những con gà rừng con là cả một quá trình chăm sóc, cực nhưng mà vui, là niềm hạnh phúc, là thành quả <o:p></o:p>
    Chắc cũng có bạn thắc mắc sao lại chở củi về rừng, vì ở đó có người có cùng đam mê như tôi.<o:p></o:p>
    Và đây là hình ảnh các em nó.
    Sáu em được tuyển chọn.<o:p></o:p>

Chuẩn bị đóng thùng.

2. pktuan

pktuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Gà khỏe, đẹp quá. Xin được thắc mắc:
    1. Những con trên là gà rừng rặc?
    2. "Chở củi về rừng": anh thả gà về rừng hay cho / tặng bạn bè ở Đà Nẵng và Kontum?
    Nếu có gì không phải thì xin chủ topic bỏ qua cho. Xin cám ơn.

lndduc, catphien, lahanbuidoi and 4 others like this.
  3. khanh_chuot

khanh_chuot Active Member

Thích đã nhận:
    35
    đúng là đam mê , em từ hồi nuôi gà rừng đến giờ mới được một lứa mà chỉ có được 5 em . tuy gà của em không được đẹp nhưng thấy rất hp khi mình nuôi chúng từ bé đến lớn . gà em thả nhưng phải cắt cánh tuy rằng rất tiếc , minh chứng la đã bị xổng một chú và bị hàng xóm cho vào nồi . chở củi về rừng theo em nghĩ là một việc mà những người đam mê gà rừng thật sự nên làm . chỉ tiếc dân mình còn coi nhẹ việc bảo tồn động vật hoang dã quá

minhtien, lndduc, dongkj and 4 others like this.
  4. yeugarung

yeugarung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    68
    ý kiến anh này hay đây. mình cũng mong anh em mình vừa chơi vừa bảo tồn vẽ đẹp hoang dã này......

minhtien, lndduc, thudihoang and 2 others like this.
  5. vetchantron

vetchantron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    247
    Chào anh Thudihoang,
    Rất ngưỡng mộ tình yêu và đam mê của anh dành cho gà rừng, Em nghĩ những con gà của anh nuôi đến khi trổ mã xong có lẽ rất đẹp, Em cũng mới tập nuôi gà rừng, Anh còn cặp nào thì bán lại cho em 1 cặp, Thanks .

lndduc, thudihoang and nhocalone like this.
  6. Ông già nam bộ

Ông già nam bộ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    735
    Mình củng đồng quan điểm với Trung , bạn có điều kiện đất đai, chuồn trại nên tạo ra được CỦI ,hành động trả lại rừng rất tán thành và để anh em chơi gà rừng học hỏi,mình có ý nầy lâu rồi...chắc vài năm nửa có thể thực hiện được ở Lào,..nhự đả từng tâm sự cùng bạn. mến

minhtien, lndduc, lahanbuidoi and 4 others like this.
  7. minhhai_kh

minhhai_kh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    622

gà lai này không biết thả vào rừng có sống được hay ko. hay làm mồi cho chồn... Vì bản tính gà này nuôi ở nhà đã dạn người, thả vào rừng khó có thể thoát nổi.

thudihoang thích bài này.
  8. nguyenktcn

nguyenktcn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,145
    Nguy cơ sống sót rất thấp , có lẽ sẽ chết vì mùa mưa này , bởi nó lai nhiều và ko có sức đề kháng như gà rặc được và sự lanh lợi nhanh nhẹn của nó cũng ko thoát khỏi những con chồn đèn :(

9. lahanbuidoi

lahanbuidoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    Anh có thể cho em biết anh thả 1 bầy ở Đà Nẵng là chổ nào không, thằng bạn em vừa đánh gà trên đèo hải vân, nó đánh được 1 con mà về gà vẫn sung, ko sụp mồng. Nhốt 3 ngày thì nó gáy và đạp mái. Em không tin vào mắt mình nhưng đó là sự thật. Chỉ có lý do duy nhất là con gà này có người nuôi và xẩy ra

10. thudihoang

Thích đã nhận:
    206
    Hi các ae chơi gà rừng trên ABV!
    Trân tọng tất cả các ý kiến của ae trên diễn đàn, mấy tháng nay mình đi khảo sát rất nhiều nhưng chưa tìm được cánh rừng thích hợp, khi nào tìm được sẽ mời ae đi cùng cho vui.
    Hiện nay ở nhà có hai dòng gà rừng, có con lai nhiều có con lai ít, như con này khi xem hình các bạn sẽ nhớ là đã thấy nó trên bài viết “ Vài kỉ niệm về cặp gà rừng đầu tiên của tôi”, nhưng hiện giờ là nó đã về với thiên nhiên rồi đó ( số là tuần rồi nó xổng lồng bay ra vườn, hai ngày sau nó lại bay ra khỏi vườn, coi như là một đi không trở lại, mặc dù nó chỉ mới được 3 tuần tuổi nhưng máu của gà rừng trong nó thật nhiều)
    Đây là hình em nó (gà con bị dị tật phải cột cố định đôi [​IMG][/IMG]chân).
    Còn gà rừng mình nuôi ở nhà thả ra ngoài thiên nhiên nó sẽ khó mà thích nghi vì môi trường nuôi nhốt sẽ làm mất dần bản năng của nó, chính tôi cũng lo vì điều đó.

catphien and lahanbuidoi like this.
  11. thudihoang

Thích đã nhận:
    206
    vetchantron ở đau vậy? Hỏi để biết có tiện gởi cho bạn không đó mà, nếu thuận tiện thi sô vơ nia cho bạn một cặp nuôi chơi với ae.

12. ca_vangSG

ca_vangSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Mình có vài ý kiến về việc ý định bạn thả những con gà trở lại rừng.Nếu gà bạn là gà rừng thuần chủng thì ý định của bạn rất tốt . Nhưng những con gà của bạn hoàn toàn là gà lai thì hành động thả những con gà này trở lại rừng sẽ đẩy đến sự tuyệt chủng của loài gà rừng thuần chủng ,Những quần thể gà rừng thuần chủng hiện nay có lẽ không còn nhiều chỉ đi sâu vào những khu chưa có nười ở thì may ra mới gặp ,còn bạn thì tìm những nơi đó để thả những con gà lai vào thì hậu quả chắc ai cũng biết trước, nó nguy hiểm không kém hành động săn bắt gà. Bảo vệ thiên nhiên là không phải chỉ bảo vệ một giống loài mà còn phải bảo vệ được cả nguồn gene thuần chủng của giống loài đó. Một bài học ở Việt Nam là giống Công Pavo.Annamesis ở vùng Bắc trung Bộ rất nhiều nhà khoa học tìm kiếm loài này nhưng cũng chưa thấy được một con thuần chủng dù chỉ là muốn xem từ một tấm hình.Vài lời có lẽ khó chịu với bạn nhưng đó là những lời nói thật lòng của mình.

nonick bl, nhuuyen, catphien and 9 others like this.
  13. nguyenleduyanh

nguyenleduyanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    bác ca_vangSG nói rất có lý, nó liên quan đến việc bảo tồn nguồn gene của một quần thể.

lahanbuidoi thích bài này.
  14. Ông già nam bộ

Ông già nam bộ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    735
    bác củng đồng quan điềm như Lộc cavang....ta phải cân nhắc kỷ khi làm việc nầy...đó củng là nhửng trăng trở của bác đả tâm sự cùng cháu và nhửng định hướng hình thành ờ bên Lào cho mục tiêu bảo tồn nầy vì bên đó thiên thời địa lợi bác có đủ..mọi việc sẻ bắt đầu từ đây , hy vọng lúc đó bác còn chiêm ngưởng được thành quả nầy không nửa.....

15. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Mình rất đồng ý với bác ca-vangSG, chủ thớt có hành động và suy nghĩ rất tích cực nhưng phải xem xét các vấn đề về lâu dài
    - Thứ nhất: mấy chú gà lai được thả chưa chắc đã tồn tại được, vì bản năng rừng ko nhiều và không thích nghi được...kết quả thì bác cũng đoán được.
    - Thứ 2: Thả gà lai ra rừng thì sẽ có khu vực bị lai hóa, không còn gene rừng thuần chủng nữa. Ngày nay nói gà rừng rặc nhưng chưa chắc đã là thuần chủng đâu. Mục đích bảo tồn là giữ lại nguồn gên thuần chủng đó bác, chứ gà rừng ở VN thì còn rất nhiều ở những khu vực ven sông....
    - Thứ 3: Bác muốm bảo tồn loài gà rừng thì tốt nhất cho lai giống F0 rồi thả ra rừng, gà f1,f2... để lại nuôi làm cảnh và mục đích khác.
    Một vài ý kiến muốn chia sẽ cùng chủ thớt

nonick bl, catphien, pktuan and 3 others like this.
  16. vetchantron

Thích đã nhận:
    247
    Chào anh Thudihoang,
    Dạ Em đang ở Lái Thiêu ( TX Thuận An), Em rất thích gà rừng , em cũng mới tập nuôi thôi, Anh Thudihoang ở Bình Dương ở khúc nào vậy, Sáng Chúa nhật tới ( ngày 13 tháng 5 năm 2012 ). Em mời anh Thudihoang càphe sáng mong được giao lưu với anh, nếu anh sắp xếp được thì anh Thudihoang vui lòng chọn địa điểm và thời gian rối cho em biết nhé. Hẹn ngày tái nạm

17. lahanbuidoi

lahanbuidoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    Mình cũng nghĩ như zậy, anh thudihoang không nên thả gà lai ra lại rừng. Hịc em đã từng đánh được 1 con gà lai với gà tam hoàng trên đèo Hải Vân rồi đó anh.

pktuan and thudihoang like this.
  18. thudihoang

Thích đã nhận:
    206
    Hi vetchantron!
    Sáng thứ bảy ngày 12 tháng 05 này tôi rảnh, gặp bạn ở đâu, làm sao liên lạc?

19. vetchantron

Thích đã nhận:
    247
    Chào anh Thudihoang,
    Em có nhắn tin cho anh số điện thoại của em, có gì anh và em trao đổi qua điện thoại rồi hẹn caphe giao lưu nha anh,
    Thanks !

20. thanhbaoloc

thanhbaoloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    gà bác cho mẹ nuôi lên sổng ra là bay mất là đúng rồi ( tui toàn chăm bộ không ) '' có một dịp mua được 12 quả trứng gà rừng rặc có lai vài quả.Cho gà mẹ nuôi 2.5 tháng thì mẹ bỏ sống được 3 em 1 trống 2 mái đi học về em trống không thấy đâu đi mất hoạc bi bắt chộm còn 2 em mái thì không biết lai bao nhiêu '' hiện nay đối diện là một cái đồi xuất hiện 1 em gà rừng đã gáy không biết có phải em nó không.

nonick bl and thudihoang like this.