Cho ĐỆ HỎi VÀi ChiÊu Kinh NghiỆm , I Need Some Help

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi k4b, 20/9/07.

1. k4b

k4b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Sau 1 thời gian lục lọi tìm tòi trong điển đàn, nhưng giờ dđng bị tẩu hoả nhập ma rùi
    kính mong quý sư huynh chỉ giúp đệ vài chiêu để đệ khỏi phải nhức đầu.
    thứ 1 : hiện giờ hồ em đang để phông nền hình vỏ cây (trắng trắng đen đen) , vậy nuôi em dĩa có ok không ?
    thứ 2 : cách nào để cá ko bị muối tiêu ?
    thứ 3 : (quan trọng nhất ) Chỉ giùm em cách chọn cá trống và mái ( đã tiềm hiểu nhiều trên diển đàn, nhưng ko hiểu ) rất cần sự giúp đở.
    cảm ơn rất rất nhiều

2. Jube

Jube Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em, phông nền ko ảnh hưởng gì đến việc nuôi cá :D muối tiêu hình như chỉ có cách cho nó giảm bớt chứ ko bị chắc khó. Trống mái thì em chịu rồi, bác nuôi cá đẻ à :D

3. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Tẩu hỏa nhập ma là do luyện công không đúng cách hoặc luyện phải thứ nội công tà đạo hihi !
    Bạn quan tâm vấn đề nào đọc kĩ vấn đề đó để hiểu rồi mới chuyển vấn đề khác.
    1 - Phông của bạn không ảnh hưởng tới cá nuôi trong bể.
    2 - Cá bị muối tiêu là do giống cá, môi trường nuôi (nước, ánh sáng, thức ăn)
    a/ Nếu cá của bạn bị muối tiêu: Bạn nuôi trong môi trường tốt sẽ giảm bớt / mối trường ko tốt tiêu nhiều hơn
    b/ Cá của bạn không bị muối tiêu: Bạn nuôi trong môi truờng tốt ok rồi / môi trường ko tốt nó sẽ bị tiêu đó.
    3 - Chọn cá trống mái các bác đã nuôi lâu năm, rất giỏi, kinh nghiệm đầy mình cũng chỉ chắc tới 80% thôi, không có công thức chắc chắn nào cả nhưng việc nuôi nhiều và theo dõi chúng bắt đôi với nhau thì chắc chắn rồi.

4. ducchinh

ducchinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Bác cho em hỏi sao lũ cá của em trước khi bắt về đều không bị tiêu, sau 1 thời gian lại có con bị con không ?
    có cách gì cho hết tiêu không bác ?

5. Tan300

Tan300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Tiêu là do giống. Còn lên tiêu hay không là do thể trạng cá của bạn, nếu cá khỏe xung thì tiêu sẽ mờ đi và nổi lên nếu ngược lai,