Cho đệ hỏi về cá con

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi New MSH, 19/11/06.

1. New MSH

New MSH Member

Thích đã nhận:
    1
    chào các anh!!!em cũng mới tập chơi cá la hán nhưng không hỉu sao con cá em đang nuôi khoảng 2 ngón rất bình thường,,vệ sinh hồ rất cẩn thận nhưng cho đến hôm nay cá bị ngứa cứ cạ mình vào thành hồ liên tục và biếng ăn.Xin cho em hỏi có cách nào trị hay ko,nó bị vậy là do vi khuẩn hay do ăn fải thức ăn??có cách nào fòng tránh ko?xin cám ơn trước

2. nphuoc91

nphuoc91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu ko nhầm thì cá của bạn bị nấm toàn thân rồi đó.cách chữa trị là bạn ra tiệm cá nói người ta bán cho loại thuốc trị nấm cho cá là người ta biết liền ah.Bạn nhìn kỹ xem trên mình cá có những đốm trắng nhỏ xíu đó là nguyên nhân làm cho cá bị ngứa nên cá của bạn phải cạ mình vào thành hồ đó.Chúc cá của bạn mau lành bệnh và chúc bạn có một chú cá đẹp,Mình cũng mới nuôi cá thôi nhưng cũng đi tìm tòi kinh nghiệm nên biết chút ít hihi

3. 123 khido

123 khido Guest

bạn nên thay nước mới, cho thêm muối, nâng nhiệt độ lên khoảng 30 độ, khoảng vài ngày là khỏi liền à.:D :D :D :D

4. Lahan đẹp

Lahan đẹp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nhà mình cũng có triệu chứng như vậy chắc tại thời điểm này khí hậu nó ảnh hửong đến nuớc đúng ko bạn?hay do thức ăn vậy????

5. New MSH

New MSH Member

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn bạn mình sẽ đi hỏi để chữa cho cục cưng.chào bạn

6. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    dúng rùi, cá của bạn bị nấm ,bạn nên cho nhiệt dộ từ 30 dến 32 ,
    cho cá ở riêng ,và chỉnh dộ ph là 6,5 ..nên cho ăn theo cữ là tốt
    kô nên cho ăn trùng chỉ,làm dơ nguồn nước, nếu cho ăn ,bạn nên lọc
    kĩ trùng thật sạch bằng muối,,,

7. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cho mình góp kinh nghiệm cá nhân của vụ này nghe!
    Mình đã từng thấy nhiều con cá không bị nấm trắng hay các loại nấm nào cả mà vẫn cạ mình vào đáy và thành hồ. Kiểm tra độ pH thì thấy xuống quá thấp. Sau khi dùng thuốc tăng pH lên cho thích hợp bằng với mức cũ trong hồ hay bằng mức thích hợp cho cá la hán (từ 7-8) là thấy cá hết ngứa mình nữa.
    Rồi lâu lâu không để ý pH lại tuột xuống (do thức ăn thừa, phân cá,... phân hủy thành chất có tính acid) thì cá lại ngứa, lại phải nâng pH tiếp.
    Nếu nguồn nước nhà bạn có pH đủ cao (ít nhất cũng từ 6,5-7) thì có thể thay nước mới vào hồ để tăng cường pH chung cũng được.
    Mà pH giảm cũng là điều kiện tốt để cá bị nấm đó bạn ạ.
    Nếu cá không chịu ăn thì lại là chuyện khác, vì có thể cá bị bệnh đường ruột rồi. Bạn ra tiệm cá mua thuốc đường ruột hay ra tiệm thuốc tây mua viêm sủi trị ăn không tiêu giá chừng hơn 1000đ bỏ 1 viên vào hồ hay thuốc Metronidazole hồ 1m bỏ từ 3-5 viên. Bệnh không tiêu khó trị hơn bệnh nấm, trị sớm còn cứu được chứ trễ thì có khi cá chết luôn đó.
    Nếu cá bạn có triệu chứng gì lạ nữa thì nói rõ thêm để mình và anh em chia sẻ kinh nghiệm trị bệnh cho ha.

8. New MSH

New MSH Member

Thích đã nhận:
    1
    @rongdo:thật sự cảm ơn các bạn rất nhiệt tình với mình
    mấy ngày nay em nó cũng đỡ rồi.Tung tăng lại rồi nếu mình gặp những trường hợp như các bạn nêu trên mình sẽ áp dụng kinh nghiệm mà các bạn đã truyền đạt.Chân thành cảm ơn các bạn.Chúc các bạn vui vẻ và thành công nhe.

9. Aqua_Aqua

Aqua_Aqua New Member

Thích đã nhận:
    0
    cácbạb ơi cho hỏi nha....mình định cho cá con cuẩ mình ăn bo bo mà ở ngoài bán 2 loại bobo là bo bo có vỏ bà bobo lột vỏ rùi...vậy mình fải mua loại nào mới đc vậy.....cá của mình mới sinh lun áh

10. thalu113

thalu113 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    trời , bạn ra tiệm cá mà mua bo bo ( 1 loại sinh vật nhỏ bơi trong nước), chứ bạn ra chợ mua bo bo thì bo bo đó dùng để ăn sâm bổ lượng mà cá ko ăn được loại đó đâu.

11. Kinh Kamalau

Kinh Kamalau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    New MSH: Chơi la han cần biết rằng muối là vị thuốc cực kì hiệu quả trong phòng ngừa và điều trị nấm ngứa ở cá
    Thay nước cần thêm muối tương ứng bạn ạ, ở nhà mình hồ 60lít nước cho 5 muồng cafe muối hột

12. boylangtu

boylangtu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ra tiệm thức ăn của cá ,kêu bán bobo là người ta bán cho bạn bobo ah,mà bobo là những con nhỏ xíu mà bơi đó ,ko phải để người ăn đâu!!! nhớ nha bạn

13. boyzbi_vn

boyzbi_vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hahaha bạn này vui wá ... bobo bạn nói là để người ăn chứ đâu phải cho cá hahahaha
    bobo cho cá phải ra tiệm cá mua bạn ơi ^(oo)^